Announcement

Collapse
No announcement yet.

LCD Moniter ช่วยตอบปัญหาทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• LCD Moniter ช่วยตอบปัญหาทีครับ

คืออยากทราบช้อมูลเกี่ยวกับการเลือกซื้อจอ LCD ครับขอเป็น Wide ครับ พอดีเปงมือใหม่ครับ
    1.อยากทราบเกี่ยวกับจอกระจกกับจอธรรมดาครับว่าแบบไหนดีกว่าเห็นเขาบอกว่าจอกระจกเล่นแล้วปวดตาจริงปล่าวครับ? แล้วจะดูรุ่นยังไงว่าอันไหนเป็นจอแบบไหน
    2.อยากรู้ว่า Dead Pixel มีผลอย่างไรหรอครับแล้วจะซื้อต้องดูยังไงหรอครับ
    3.เรื่องหัวต่อหนะครับการ์ดจอผมเป็น dvi ต้องเลือกรุ่นที่เป็นแบบไหนหรอครับ
    4.อยากให้ช่วยเลือกรุ่นให้หน่อยครับงบ 6000 เอาเปง 19" ครับ
    5.ถ้าหน้าจอยิ่งใหญ่ก็ต้องใช้การ์ดจอแรงขึ้นด้วยหรอครับ
    6.มีแค่นี้แหละครับ
    ปล.ใครตอบขอให้หน้าตาดี ร่ำรวย เป็นชายขอให้หญิงมาติด เป็นหญิงให้ชายมาจีบเยอะๆ ขอให้ OC ได้สูงๆ ขอให้หุ่นดี ขอให้ไม่เจอของเสื่อมคุณภาพ โอมมมมมมมเพี่ยงงงงงงง!!
    Last edited by Phantoman; 12 May 2008, 09:05:56.

ดันๆช่วยตอบที

Comment

หัวแปลงเป็น DVI น่ามีขายครับ

แต่ผมงงว่า ถ้า Spec เหมือนกัน แต่อีกตัวเป็นพอต D-Sub อีกตัวเป็น DVI ภาพมันจะต่างกันไหม

Comment

ดันๆไม่มีคนตอบเลย

Comment

เรื่องจอนี่ต้องไปดูที่ร้านนะครับ แล้วเราจะรู้เลยว่าเราถูกชะตากับตัวไหน บางตัวดูในเว็บดูในโบรชัว ปรากฏเห็นของจริงแล้วไม่ถูกชะตาก็มี

ตอบเท่าที่รู้บวกกับการใช้งานจริงนะครับนะครับ
          1.จอกระจกเนี่ยจอจะมันๆเลยครับสะท้อนแสงมาก แบบถ้าในห้องมีแสงเข้ามาเยอะเนี่ย จอกระจกมันจะสะท้อนแสงมาก เหมือนกระจกติดฟิล์มดำๆอ่ะครับ เห็นหน้าเราเลยบนจอ ข้อดีคือ ทำความสะอาดง่าย สวยดี ดูหรูหรา?
          ส่วนจอธรรมดาก็จะด้านๆครับ ไม่สะท้อนแสง ถ้าเอามาทำงาน แนะนำแบบนี้มากกว่านะครับ แต่ก็แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลนะครับเรื่องจอนี่
          เรื่องรุ่นนี่ไม่ทราบครับมันมีเยอะมาก แต่สามารถดูออกเลยครับที่ร้านว่าจอไหนกระจก จอไหนธรรมดา
          2.เดดพิกเซลคือ จุดบอดบนจออ่ะครับ อธิบายง่ายๆ คือจอ LCD มันจะแสดงผลเป็นจุดๆ ไม่ได้เป็นเส้นเหมือนจอโทรทัศน์ ดังนั้นถ้าจุดไหนมันตายหรือ เดดพิกเซล มันก็จะไม่แสดงผลออกมา ก็จะเป็นจุดดำๆครับ
          มีผลก็คือทำให้ภาพในจอมันเป็นจุดดำๆตรงส่วนที่จุดมันตายครับ
          เวลาซื้อที่ร้านเค้าก้จะมีโปรแกรมเช๊คเดทพิกเซลให้ดูนะครับ โดยที่ตัวโปรแกรมจะรันสีขาวล้วนบนจอเรา เราก็ดูครับ ดูให้ละเอียดเลย ว่าบนจอมีจุดดำขึ้นตรงไหนรึเปล่า แล้วก็จะรันสีดำครับ เราก็ดูว่ามีจุดสีขาวหรือสีอื่นปรากฎขึ้นรึเปล่า แล้วก็จะมีสีแดง เขียว น้ำเงิน ตามสีจอน่ะครับ เราก็ดูว่ามีสีอื่นปรากฎขึ้นมารึเปล่า
          3.ถ้าการ์ดจอมีหัวต่อแบบ DVI อย่างเดียว จอก็ต้องมีหัวต่อแบบ DVI ครับ มีหัวต่อสองแบบ หรือ 3 ถ้าไม่รวม HD มีแบบ อนาล็อค และ ดิจิตอล(DVI)ครับ สัญญานภาพแบบดิจิตอลจะคมชัดกว่าอนาล็อคนิดหน่อย
          4.เรื่องรุ่นไม่ทราบจริงๆครับ ต้องลองไปดูด้วยตัวเองครับ ว่าปิ๊งอันไหน
          5.ถ้าหน้าจอใหญ่ ก็ต้องดูว่าการ์ดจอเราสามารถรันที่ความละเอียดขนาดนั้นได้หรือไม่ เพราะถ้ารันไม่ได้ ภาพก็จะแตกๆน่ะครับ
          6.ครับรอท่านอื่นมาเสริมนะครับ

Comment

จอแล้วแต่ชอบครับ
            แต่19wideผมเชียร์ซัมซุง 943bwx นะไม่ถึงหกพัน มีdvi ต่อกะvga คุณได้
            ซื้อจอผมแนะนำว่าเช็คdead pixel ดีๆนะครับ ลองให้เต็มที่ใจเย็นๆดูจนกว่าจะพอใจ เพราะถ้ามันมีแค่จุดสองจุด ไม่ครบตามเงื่อนไขประกันเอาไปเครมไม่ีได้นะครับ ผมเคยไปซื้อลองไปหกตัวครับdead หมด มาได้เอาตัวที่เจ็ด ไม่รู้ซวยอะไร วิธีดูทางร้านจะมีโปรแกรมให้เทสครับ เวลารันโปรแกรมหน้ามันจะขึ้นเป็นสีพื้นสีต่างๆ เช่นสีเขียว น้ำเงิน แดง ถ้าจอมีdead มันจะมีบางจุดแสดงสีเพี้ยนครับ เช่น สีพื้นแดงมันจะมีบางจุดที่แสดงเป็นสีอื่นที่ไม่ใช่สีแดงครับ
            พวกอุปกรณ์ สาย ต่างๆก็อย่าลืมเช็คดูให้ดีล่ะครับ

Comment

ตามเรปบนทั้งสองคนครับ
              ผมใช้โปรแกรม Dead Pixel Buddy สะดวกดี แต่ถ้าร้านเค้ามีโปรแกรมให้ก็ใช้ของเค้าไป ดูให้ดีๆ

* ผมว่า 943bwx เหมาะกับเล่นเกมมั่กๆครับ สว่างดี(แต่อาจไม่เหมาะกับทำงานนานๆ)ราคาน่าจะ 6 พันกลางๆ

Comment

ขอบคุณมากครับที่ตอบคำถามให้

Comment

Working...
                X