overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 14 of 14

Thread: ถามหน่อย จอLCDยี่ห้อให้ให้สีผิดเพี้ยนน้อยที่สุด

OverclockZone Member Yochiki's Avatar

Default ถามหน่อย จอLCDยี่ห้อให้ให้สีผิดเพี้ยนน้อยที่สุด

ถามหน่อย จอLCDยี่ห้อให้ให้สีผิดเพี้ยนน้อยที่สุด ไม่นับจอแม็คเพราะราคาแพงเกินครับ เอา ขนาด 19-22นิ้ว ระบุรุ่นมาด้วยก้อดีครับ เอาแบบ สามารถหาซื้อได้ทั่วไปนะครับสั่งจากนอกก้อไม่ใหว ต้องใช้งานกับ สิ่งพิมพ์พวกภาพนิ่ง ไม่เน้นเรสป๊อนทาม ถ้าใครใช้ตัวใหนอยู่แนะนำได้ครับ CRT ที่ใช้อยู่ สีเริ่มเพี้ยนแล้ว

OverclockZone Member
    มีนบุรี บางกะปิ

ผมว่า LG รุ่น ที่ความละเอียด 5000:1 ก็ชัดดีนะ เห็นเพื่อนซื้อมาใช้ อย่างชอบ

OverclockZone Member Yochiki's Avatar

Quote Originally Posted by prinnv View Post
    ผมว่า LG รุ่น ที่ความละเอียด 5000:1 ก็ชัดดีนะ เห็นเพื่อนซื้อมาใช้ อย่างชอบ
    อันนี้ 5000:1 มัน คอนทราสครับ ว่าแต่รุ่นใหนครับ ขอชื่อรุ่นหน่อยครับ

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

ซัมซุง

OverclockZone Member Macro's Avatar

Eizo ColorEdge ทั้งหลาย..
    ราคาเฉพาะจอแบบมืออาชีพก็มีตั้งแต่ 20,000 - 40,000
    สนใจติดต่อ Synnex

OverclockZone Member Bond's Avatar
    นวมินทร์ บางกะปิ

รู้สึกว่าจะมี Dell รุ่น 2007 ultrashap ถ้าผมจำรุ่นไม่ผิดนะ panal จะแบบเดียวกับของ Apple

ไม่รู้ยังมีของรึเปล่า ลองให้คุณต้นสืบดูดิ แต่ยังไงก็ต้อง คาลิเบรท จอเพื่อความชัวร์ครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=194044

OverclockZone Member nasekas's Avatar

.. ก็เลือก Panel แบบ S-IPS หรืออย่างต่ำก็ S-PVA ครับ

ที่เห็นมามีแต่ รุ่น 20" แล้วก็โดดไป 24" เลย

.. ลอง search ในเว็ปนี้ดูเดี๋ยวก็เจอ

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

Mac >> ฟิลิบ >> โซนี่ >> LG >> ซัมซุง

รุ่นพี่ที่เล่นกล้องเค้าบอกมาครับ

OverclockZone Member waster555's Avatar

SAMSUNG คร๊าฟฟฟฟ

OverclockZone Member nameless's Avatar

สีมันปรับได้นี่นา ใครตาเคลือบทอง ตาเทพ ก็ปรับกันได้ตามใจให้ไม่เพี้ยนล่ะนะ
    รูป รูป

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by nameless View Post
    สีมันปรับได้นี่นา ใครตาเคลือบทอง ตาเทพ ก็ปรับกันได้ตามใจให้ไม่เพี้ยนล่ะนะ
    ปรับได้ก็จริง แต่ถ้าต้องการความเพี้ยนของสีน้อยมากๆ ปรับไปก็เท่านั้น
    จอ TN มันแสดงสีได้แค่ 2 แสนกว่าเฉดสี ( ยกเว้นจอ MAC ที่ 2 แสนก็จริง แต่มีฟังชั่นการเกลี่ยสีให้ดูสมจริงยิ่งขึ้น) ไล่ระดับสีได้ต่างจากพวก S PVA S IPS มาก
    และยังมีปัญหาสีขาวที่ออกเหลือง และสีดำที่ออกเทา

เรื่องจอที่มีขายในไทย ลองดูร้าน INCOM น่าจะยังมีขาย เป็ร SAMSUNG จำรุ่นไม่ได้
    แล้วก็ LG 22 นิ้ว รุ่นใหม่ล่าสุด

Quote Originally Posted by nameless View Post
    ปรับจนหน้ามืดก้อไม่ตรงครับ ถ้าจอมันเพี้ยนครับ

นอกจากเดลแล้วมีตัวใหนบ้างครับเรื่องคาริเบทนี่ ไม่ยากครับ แต่สีไม่ตรงนี่ทำสิ่งพิมพ์งานเข้าแน่ๆครับเพราะคิดว่าปรับใว้ตรงแล้ว พิมพ์ออกมาไม่ตรง จบครับ ความซวยมาเยือน งานถ่ายภาพก้อเหมือนกันครับ ถ่ายมาคิดว่าสวยแล้ว ถ้าจอไม่เวิร์ค(อย่างตอนนี้ จอที่ใช้อยู่เปิดดูมืดทุกรูป แต่ใช้จออืื่นไม่เป็น) ตอนนี้ คิดว่า จอLCDน่าจะให้สีที่โอเคพอที่จะใช้งานกับสื่อสิ่งพิมพ์หรืองานถ่ายภาพได้แล้ว เลยอยากได้มาใช้งานซักตัวครับ แต่จะซื้อทั้งทีอยากได้ข้อมูลหน่อย ถ้าจะบอกยี่ห้อ ช่วยระบุรุ่นด้วยจะดีมากๆ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member ooXYZoo's Avatar

บางคนเข้ามาตอบเค้าคงยังไม่เข้าจำคำว่า สี้เพี้ยน สีไม่ตรง อ่ะครับ คงคิดว่า LCD ทั่วๆไป ราคา 5 6 7 8 พัน (Panel TN )คงเหมือนตัวละ 2 3 4 5 หมื่น (Panel สูงกว่า TN)
    ยังไงกเห็นด้วยกับท่านที่บอกว่า็ Panel แบบ S-IPS หรืออย่างต่ำก็ S-PVA ครับ

OverclockZone Member thegto's Avatar

Eizo เป็นคำตอบสุดท้ายครับ

Bookmarks

Bookmarks