Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผม Flash Bios M2N-E ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผม Flash Bios M2N-E ทีครับ

ช่วยผม Flash Bios M2N-E ทีครับ ตอนนี้ผมใช้ 1305 อยู่อะครับอยากแฟรชกลับไปเป็น 1202 แต่มันใช้โปรแกรมแฟรชไม่ได้ ผมเลยอยากแฟรชผ่าน Dos ผมทำแผ่นบูทมา 1 แผ่น แล้วก็อป Awflash.exe และ ไบออส ที่จะแฟรช คือ 1202 ลงไปด้วยแล้วบูทเข้าดอส ไม่รู้ว่าไปยังไงตออะครับ ช่วยที

ก๊อบไฟล์ใส่ flash drive แล้วตอนบูทเครื่องเข้า bios (เสียบ flash drive ไว้แล้ว) ไปที่ tool>ez flash แล้วมันจะเข้าเมนูให้เลือกไฟล์ จากไดรฟ์ที่มีอยู่ก็เลือก 1202 ไป enter ก็เสร็จครับ(ตอนนี้ผมใช้ 1401 อยู่)

Comment

ยังงงอะครับ

Comment

ยังไม่ได้เลยครับ

Comment

หากจะลด version ของ BIOS นั้น ต้องทำผ่าน DOS ครับ
          ก็คือต้องสร้างแผ่น Boot DOS ขึ้นมาก่อนครับ และใส่ BIOS Version ที่ต้องการ flash (1202.bin) กับ awdflash ไว้ด้วยนะครับ
          เมื่อ Boot ด้วย DOS เสร็จแล้ว ก็ให้พิมพ์ awdflash /f 1202.bin แล้วก็ทำตามคำสั่งบนหน้าจอ
          ซึ่งวิธีนี้ จะเป็นการ force flash BIOS มาที่ Version ต่ำกว่านะครับ อย่าลืมใส่ /f ด้วยนะครับ

ว่าแต่ว่าทำไมจะลดลงละครับ ตอนนี้ตัวล่าสุดคือ 1401.bin ก็ใช้งานได้ดีเป็นปกตินะครับ

Comment

ผมเป็นเหมือนคุณเลยอะครับผมลองมาหลายวิธีแล้วจนบัดนี้ ยัง Downgrade ไม่ได้เลย DOS ก็แล้ว - -

Comment

อืมม 1401 เป็นไงบ้างคับ มีปันหาไรมั้ย ?? ยังไม่ได้ลองเลย

Comment

ยังไม่เจอปัญหาครับยังใช้งานได้ดีไม่มีปัญหา

Comment

ลอง 1401 แล้วเหมือนกัน ยังไม่มีปัญหารัยเกิดขึ้น

Comment

ผมลอง 1401 แล้ว Boot ไม่ได้คือยังไม่เข้าหน้า BIOS Setup เครื่องก็ดับเอง ใครมีวีธีแก้ไขช่วยบอกที

Comment

เพิ่ง Flash Bios 1401 เสร็จตะกี้เองครับ ไม่เห้นมีอารัยเพิ่มขึ้นมาเลยอ่ะครับ แต่เครื่องใช้ได้ปกติครับ

Comment

ใคร flash แล้วเข้าไม่ได้ ให้ Clear Cmos ก่อนหนึ่งครั้งครับ วิธีทำก็ดูตามคู่มือเมนบอร์ดเลย

ตอนผม flash m2n-E เสร็จใหม่ๆ ก็บูตเข้าไม่ได้เหมือนกัน ก็ลอง clear cmos ดูก็หายครับ

Comment

Working...
                        X