Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อ lan 4 เครื่องแบบแชร์ internet ใช้อะไรบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อ lan 4 เครื่องแบบแชร์ internet ใช้อะไรบ้างครับ

คือ ผมอยากจะต่อระบบ lan โดยแชร์เน็ทมี บ้าน 4 หลัง คอมพิวเตอร์บ้านละ 1 เครื่อง ต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้างครับตอนนี้มีแค่ internet 512m ครับ ของ true เช่นสายสัญญาณต่าง ๆ ตัว Switch คืออยากจะเอายี่ห้อที่มันทนทานหน่อยครับ แล้วต้องใช้งบประมาณเท่าไหร่ ครับ ปมไปถามช่างเค้าบอกว่าคิดค่าต่อ เครื่องละ 500 บาทไม่รวมค่าของช่างที่อื่นไม่รู้คิดเท่าไหร่ครับยังไม่ได้ติดต่อ ถ้ามีอะไรแนะนำผมได้นะครับยินดีผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง network เลยครับ และก็ไม่รู้จะเริ่มยังไงก่อน ขอบคุณครับที่แนะนำ

รอ T-T ครับ

Comment

ถ้าบ้านอยู่ในระแวกเดียวกัน แนะนำให้ใช้ wireless rounterครับ

อุปกรที่ต้องใช้ ก็
      1 Wireless rounter Modem(ตัวส่ง)( หรือแบบAll in one) 2000-5000แล้วแต่ความสามารถของมัน(เวลาซื้อดูระยะการส่งให้มานไกลพอสมควรครับ)
      2 Wireless Adapter(ตัวรับสัญญาณ) 700-1500 แล้วแต่ความสามารถเช่นกัน
      (แต่ถ้าเล่นnetอย่างเดียว เอาถูกสุดก็ใช้ได้แล้วครับ)

500*4คือค่าช่างฟันกำไรจากท่านครับ แล้วแถมเวลาเค้าซื้อของมาให้ก็จะ+ราคาไปอีกซัก500 เช่น ซื้อมา2000ก็บอก2500หรือ3000ไปเลย

แนะนำให้ทำเองจะประหยัดกว่า100-200%เลยครับ วิธีsetค่าต่างๆ ไม่ยากอย่างที่คิดครับอ่านได้จากคู่มือ(ถ้าซื้อยี่ห้อเดียวกันจะsetให้เข้ากันง่ายกว่าเพราะวิธีsetมันเหมือนๆกัน

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
        ถ้าบ้านอยู่ในระแวกเดียวกัน แนะนำให้ใช้ wireless rounterครับ

อุปกรที่ต้องใช้ ก็
        1 Wireless rounter Modem(ตัวส่ง)( หรือแบบAll in one) 2000-5000แล้วแต่ความสามารถของมัน(เวลาซื้อดูระยะการส่งให้มานไกลพอสมควรครับ)
        2 Wireless Adapter(ตัวรับสัญญาณ) 700-1500 แล้วแต่ความสามารถเช่นกัน
        (แต่ถ้าเล่นnetอย่างเดียว เอาถูกสุดก็ใช้ได้แล้วครับ)

500*4คือค่าช่างฟันกำไรจากท่านครับ แล้วแถมเวลาเค้าซื้อของมาให้ก็จะ+ราคาไปอีกซัก500 เช่น ซื้อมา2000ก็บอก2500หรือ3000ไปเลย

แนะนำให้ทำเองจะประหยัดกว่า100-200%เลยครับ วิธีsetค่าต่างๆ ไม่ยากอย่างที่คิดครับอ่านได้จากคู่มือ(ถ้าซื้อยี่ห้อเดียวกันจะsetให้เข้ากันง่ายกว่าเพราะวิธีsetมันเหมือนๆกัน
        ขอบคุณมากครับ ถามอีกนิดนะครับ ถากหากผมจะเล่นเกมส์ออนไลน์แล้วมันจะแลค ไหมครับ internet 1 m ครับ
        ใช้ตัว wireless rounter modem เนตมันจะช้ากว่าตัวที่ผมจะเดินสาย lan หรือป่าวครับขอบคุณครับ
        Last edited by Adeenaleen; 13 May 2008, 13:52:24.

Comment

Originally posted by Adeenaleen View Post
          ขอบคุณมากครับ ถามอีกนิดนะครับ ถากหากผมจะเล่นเกมส์ออนไลน์แล้วมันจะแลค ไหมครับ internet 1 m ครับ
          ใช้ตัว wireless rounter modem เนตมันจะช้ากว่าตัวที่ผมจะเดินสาย lan หรือป่าวครับขอบคุณครับ
          ช้ากว่านิดหน่ย แต่โอกาศหลุดบ่อยกว่าไช้สาย

Comment

ความเร็วที่ได้เท่ากันครับ แต่อาจจะมีกระตุกเป็นช่วงๆ ไม่รู้ว่าwireless ระบบ N มานยังมีปัญหานี้รึปล่าว แต่บางเกมก็ไม่กระตุกนะ ผมเล่นCOD4 onlineก็ไม่กระตุก(ที่ว่ากระตุกหมายถึงเหมือนnetมานขาดช่วงไปแปปนึงแต่ไม่หลุกจากเกมนะ)

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

Working...
              X