Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับ K8L

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับ K8L

คืออยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับ K8L Microarchitecture อ่ะคับ แบบละเอียดๆ เลยครับ

K8L เท่าที่ทราบตอนนี้ก็คือ

Core หลักน่าจะเหมือนกับ K8 ปัจจุบันแต่เพิ่ม L3 cache เข้าไปอีก 2MB คือมีทั้ง L1 L2 และ L3
    ส่วนอื่นๆ ยังไม่แน่ชัด แต่น่าจะเปลี่ยนตัว Memory Controller ให้สนับสนุน DDR3 ด้วยมั๊งครับ

Comment

K8L เป็นซีพียู Quad core แบบที่คอร์ทั้ง 4 อยู่บน die เดียวกัน ซึ่งต่างจาก 4x4 (dual core สองตัวบนบอร์ดเดียวกัน) และ Kentfield ของอินเทล (dual core สองตัวบนแพกเกจซีพียูเดียวกัน) ซึ่ง AMD โฆษณาว่าแบบนี้ให้ประสิทธิภาพที่ดีกว่าเยอะ

ในบทความมีแผนภาพแสดงโครงสร้างภายใน die ของ K8L ซึ่งแต่ละคอร์มีแคช L1 และ L2 เป็นของตัวเอง ใช้แคช L3 แชร์ (ซึ่งขนาดของแคช L3 จะต่างกันตามแต่ละรุ่นของ K8L) นอกจากนี้ก็มี Memory Controller และ HyperTransport Controller รวมมาในตัวด้วย

Comment

เง้อ รอK8l อยูเหรอครับ เหมือนผมเลย^ ^

Comment

รอด้วยคนครับ ถ้าออกแล้วจะรีบสอยเลยครับ
          Last edited by Sakchai; 16 Dec 2006, 21:58:43.

Comment

Originally posted by Sakchai View Post
            รอด้วยคนครับ ถ้าออกแล้วจะรีบสอยเลยครับ
            ..FX-62 ใช้มากี่วันแล้วครับ...จะสอยอีกแล้วน่ะ.....

Comment

แร้ว มันจะดีกว่า QX6700 ป่าวคระ เหนบอกว่าเปนซีพียู Quad Core อ่ะ ไปเหน ผลทดสอบ QX มาอ่ะ แรงมาก เมื่อไหร่ เอเอ็มดีจะ ทวงแชมป์ได้หนอ

Comment

คาดว่าน่าจะดีกว่า QX6700 นะครับ แต่ทุกอย่างก็ยังไม่แน่นอนนัก เพราะล่าสุด FX74 4x4 เองก็ทำได้ไม่ดีนักเมื่อเทียบกับ QX6700 ของ Intel

ไม่แน่ว่าถึงตอนที่ K8L ออก Intel อาจจะส่ง Yorkfields ออกมาประกบอีก น่าจะเป็นศึกหนักสำหรับ AMD งานนี้ครับ ถ้าทำออกมาเสมอตัวกับ 4x4 ในปัจจุบันก็คงลำบาก เพราะต้องไปแข่งขันทางด้านราคากับ Intel ทั้งๆ ที่การผลิตแบบ SOI 65nm ของ AMD มีต้นทุนที่สูงกว่า ผลที่ออกมา
                น่าจะไม่ดีนักในระยะยาวๆ สำหรับ AMD (กำไรอาจจะลดลงไปเยอะเลยเมื่อเทียบกับยุค 90nm)

ต้วแปรคงอยู่ที่ว่า AMD จะนำเทคโนโลยีอะไรจาก ATi มาแก้เกมส์ได้บ้าง ต้องรอลุ้นกันครับ รับรองว่าการควบรวม ATi ไปนี่ AMD คงไม่ได้ควบรวมเพื่อความเท่ห์แน่นอน

Comment

amdกะไว้ว่าจะเอาให้ดีกว่าcore2อะคับ แต่ไม่รู้จะได้รึเปล่า และได้แค่ไหน
                  ผมก็รอดูตัวนี้อยู่คับ รายละเอียดใน QuickPC ฉบับ208 (ก.ย.49มั้ง จำไม่ได้และ รู้แต่ว่าK8Lขึ้นปก) มีอยู่คับ ละเอียดนิดหน่อย อ่านแล้วมึนดี - -

Comment

ลองค้นหาใน Wikipedia ดูครับ แต่เป็นอังกฤษทั้งหมดนะครับ ใช้คำค้นว่า K8L ก็เจอแล้วครับ

Comment

Working...
                    X