overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 8 of 8

Thread: ได้งานอีกแล้ว (ความร้อน)

OverclockZone Member P3NG's Avatar
    Pakkret, Nonthaburi

Unhappy ได้งานอีกแล้ว (ความร้อน)

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=202262

จากกระทู้เก่าที่เหมือนจะจบด้วยดี (ไฟไม่พอ ซื้อ หินเงิน 500w มาใส่ ดีถม พัดลมเคสแรงขึ้น cpu ไม่ร้อนเร็วแบบแต่ก่อน) แต่ไม่จบครับ แรกๆก็ ok กะมันอยู่ เปิดไป เปิดไปเปิดมา (เปิดทั้งวันจากคืนก่อน) ก็เข้าเน็ต คุย msn ฟังเพลง และ ดู dvd ก็เห็น เออ 47-49 เออก็ดีๆ ไม่เป็นไร มาสักหัวค่ำ มาแล้วไง 51 52 53 อ่าวเฮ้ย ยังไงล่ะเนี่ย เลยลองลด clock ดู ไปใช้ asrock boost แทน (จาก oc) แต่ก็ไม่ได้ต่างจากเดิมเท่าไร (หรือเพราะที่ oc มันไม่ได้ปรับไฟอยู่แล้วไม่รู้) อย่างที่พิมพ์ๆตั้งกระทู้นี่ก็ 51 (จริงๆแค่ใช้ทั่วไปน่าจะสัก 47-49 พอมั้ง) ส่วนตัวไม่คิดว่าน่าจะปกติเท่าไรนะ ระบบไหลเวียนก็ไม่ได้อับ (เคส smilodon มีพัดลมระบาย 4 ตัว) เลยไม่รู้ใครเคยเจอมาก่อนมั้ย แต่ตัวอื่นไม่เป็นด้วยสิ hdd เป่าซะเย็นเลย 28-31 ส่วน mobo ก็ 37-40 หรือผมวิตกไปเอง ไม่งั้นถ้ามันปกติก็อยากจะหา sink ยัดแทน เห็นแล้วเสียวไส้

อย่างงี้ cpu ผิดปกติรึเปล่าครับ หรือปกติแล้ว เห็นลองไป search เก่าๆแต่ละคนนี่เย็นๆกันทั้งนั้นเลย มาดูของตัวเองทำไมมันร้อนไอไอเอสเจขนาดนี้

ถ้าปกติ สงสัยต้องหา sink ให้สบายๆใจขึ้นมาหน่อย ดูไอ 64 freezer pro ไว้หรือถ้าตังเหลือหน่อยอาจจะดู zalman 9500am2 ใครคิดว่าไงบ้างครับ

แต่ถ้าผิดปกติ สงสัยคงได้โทรไปคุยกะศูนย์ com7 ดู

ขอบคุณครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ผมว่าท่านคิดมากไปกับตัวเลขครับ

51 นี้ก็ปกติแล้วครับ 49 กับ 51 มันก้ไม่ต่างกันครับ

ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ อิอิ

OverclockZone Member P3NG's Avatar
    Pakkret, Nonthaburi

ขอบคุณครับ สงสัยใกล้ชิดกับตัวจับอุณภูมิมากจนวิตกเกินครับ

(อาการเดียวกับเล่นเกมเปิด fraps ดู fps แล้วเสียวไส้)

OverclockZone Member ห้าวซัง's Avatar
    วังน้อย รังสิต อยุธยา สุพรรณ

นั่นสิครับ จริงๆ 45-55ถือว่าเป็นระดับธรรมดามากเลยนะครับสำหรับ4200+

อีกอย่าง Freezer Pro64 ใช้งาน Full load ไม่ได้ต่างจากซิ้งก์เดิมหรอกครับ ไม่ลดลงมากเท่าไหร่
    สิ่งที่ได้จากมันคืออุณหภูมิ Idle ต่ำกว่า และเงียบกว่าแค่นั้นหละครับ

จะให้เย็นๆคงต้องมองพวก Ultra 120 โน่นเลย

(ผมใช้ FreezerPro64นะครับ)

OverclockZone Member pipo-x-zero's Avatar

อย่าคิดมากนะท่าน

OverclockZone Member Alexis's Avatar

ของผม ฟูลโหลด 75!! ยัวไม่คิดเลย เพราะ Sinkเดิมแต่อยากแรง ฮาๆ

OverclockZone Member Auntonio's Avatar

มันไม่แฮงค์ก้อพอแย้ว

OverclockZone Member sabayjoo_'s Avatar
    EC#20_Tech_com_TechNo_KoRat_!

เครื่องไม่มีควันขึ้นก้อพอแล้วคับ 555+

Bookmarks

Bookmarks