overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: notebook มันอัพcpuได้เหมือนpcไหม

OverclockZone Member saksith's Avatar

Default notebook มันอัพcpuได้เหมือนpcไหม

แล้วถ้าได้จะรูเหมือนpcได้ไงว่าอัพได้ถึงตัวไหน แบบPC ดูที่socket ดูเหมือนกันไหม

OverclockZone Member

สามารถอัพเกรดได้ครับ แต่ประกันควรจะหมดแล้วอัพนะครับ และต้องเช็คชิพเซ็ตด้วยว่ารองรับซีพียูที่อัพด้วยครับ
    Last edited by fishow; 13 May 2008 at 10:14:08.

OverclockZone Member saksith's Avatar

ดูได้จากที่ไหนคับ ว่ารองรับถึงรุ่นไหน

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ท่าทางจะไม่คุ้ม
    ซื้อมาก็แพงงงงง
    ของเก่าก็ขายลำบาก
    + ไปกลับแทบจะเสีย 2 ต่อ

OverclockZone Member turionx2's Avatar

เช็คได้จากรุ่นchipset ครับ intel 915 945 965 ลองเช็คดูจาก intel ได้เลยครับ ส่วนเรื่องคุ่มไม่คุ่มนี้ขึ้นกะมุมมองครับ เพราะจริงๆ cpu แต่ล่ะตัวนี้ไม่ได้ต่างกันมากมายเท่าไหรน่ะ(ที่อยู๋ในตระกูลเดียวกันน่ะ) เพราะยังไง chipset ก็จะเป็นตัวกำหนดอยู๋แล้วว่าจะอัพได้ถึงตัวไหน อย่างเช่นใช้ intel945 t2500 จะไปอัพใส่ 7500 ก็ไม่ได้ busไม่ถึง แต่ถ้าใช้ 965 ก็ยาวหน่อย แต่อย่างที่บอกล่ะคับว่าตระกูลเดียวกันก็ไม่ได้ต่างกันมากมาย ถ้าตอนนี้ใช้t7500 แล้วจะเปลี่ยนเป็น t8300 นี้ก็ไม่คุ่ม ถ้าt9300-9500 ก็แพงเกินไปกับความแรงที่เพิ่มขึ้น(จริงๆoverclock ช่วยได้เยอะมาก) หรือถ้าจะไปเล่นตัวแรง x9000 ก็ไม่รู้ไฟจะพอเรอปล่าวเพราะมันกิน 44w - -" ใช้ตัวที่ซื้อมาให้คุ่มดีที่สุดน่ะผมว่า ^^

ขอบคุณมากครับ คืออยากรู้ไว้เป็นวิทยาธาน คับ ว่ามันเปลี่ยนได้ไหม ไอ้เราคงไม่เปลี่ยนจริงหรอก อิอิ ผม นึกว่าดูจากsocket แบบPCซะอีกว่าsocketนี้support cpu ใดได้บ้าง

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

ก่อนเปลี่ยนได้อยู่ครับแต่ไม่คุ้มค่าหรอกครับ อยกรู้ว่าบอร์ด ของ Notebook ใส่ CPU อะไรได้บ้างก้อ

เปิดฝาหลังออก แล้วไปดูที่ CPU อ่ะครับ ถ้าเป็น Aspire 6920G มัน Sockat 478 อ่ะครับ

OverclockZone Member data_db2's Avatar

เปลีี่ยนได้ ครับง่ายๆ แกะฝาถอดซิ้ง หมุนน๊อต ใส่ CPU แล้วลุ้น
    แรม HD Wireless <-- เปลี่ยนง่ายมีขายทั่วไป
    Modem Bluetooth ถ่าน Bios <-- หาเปลี่ยนยากหน่อย

OverclockZone Member turionx2's Avatar

ผมก็เคยเปลี่ยนมาแล้วครับ ยังเอารูปมาให้เพื่อนๆในบร์อดดูกันเลย แต่ตอนนี้ขายไปแล้วครับ ^^

คือผมทำเป็นแต่Pc อ่ะจะลองรับซ่อมโนตบุคดูเหมือนกัน

OverclockZone Member mooh's Avatar

ถ้าหาซื้อของได้ก็ทำได้อ่ะงับ หุหุเหมือนๆกันแหนะงับกะคอม

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

เพิ่มเติมนิดนะครับ พอดีผมคิดจะเปลี่ยนเหมือนกันเลยหาข้อมูลสะสมเอาไว้

ที่ต้องดูอย่างแรกเลยคือChipsetของเราว่ารับได้ถึงเท่าไหร่ ถ้าพวก945 ก็จะรับได้ถึงCore2Duo T7<เลขคู่>00
    ถ้าเป็น965ก็ต่อไปได้อีกยาวล่ะครับ

Socketที่ใช้: สำหรับIntelปัจจุบันก็ 479ครับ
    ******สำคัญมากๆ เพราะอาจซื้อCPUใหม่มาเสียตังค์ฟรีได้
    ดูด้วยนะครับ ว่าSlotที่เราใช้นั้นเป็น PGAหรือ BGA
    PGA = Pin Grid Array เป็นCPUมีขา
    BGA = Ball Grid Array ไม่มีขา (ขาไม่ครบตั้งวงไม่ได้... เอ้ยไม่ใช่ละ คนละขากัน)
    2ตัวนี้ถึงจะSlotเดียวกัน แต่ก็ใส่กันไม่ได้นะครับ

วิธีการดู ใช้CPU-Z โหลดที่นี่
    ดูตามนี้เลยครับ ที่ขีดเส้นใต้คือSlotของมัน ส่วนที่ตามมาข้างหลังอยู่ในกรอบจะบอกว่ามีขาหรือไม่มีขา

เวลาจะซื้อต้องดูนะครับ วิธีเช็คต้องเอา sSpec Number เข้าไปเช็คที่เวปIntelเลย
    ลองกดเข้าไปดูความแตกต่างได้นะครับเช่นตัวอย่างนี้ T7200เหมือนกัน แต่รายละเอียดปลีกย่อยไม่เหมือนกัน
    ลองดูความต่างตรง sSpec Number และ Package Typeนะครับ เช็คดีๆก่อนซื้อครับ
    T7200 sSpec Number:SL9SF Package Type: Micro-FCPGA
    T7200 sSpec Number:SL9SL Package Type: Micro-FCBGA

ต่อมาก็ต้องดูVoltที่รองรับด้วยครับ อันนี้ผมก็บอกไม่ถูกเหมือนกันอ่ะ กำลังหาข้อมูลอยู่ว่าจะดูยังไง ใครรู้วิธีช่วยชี้แนะด้วยะนะครับ

วิธีเปลี่ยนก็ตามท่านด้านบนๆโลดครับ

ปล. เมื่อวานเจอT7400 sSpec Number:SL9SK ราคาถูกใจในE-Bay ด้วยล่ะ ส่งWorldWideอีกต่างหาก เช็คแล้วกำลังจะลงมือ... มาดูCPU-Zเราอีกที เอ...ของเค้าเป้นBGA ของเราเป็นmPGA แล้วPGAกะ BGAมันต่างกันไงหว่าา เลยหาข้อมูลมาจนได้นี่หล่ะครับ ใครจะซื้อก็ระวังจะเจอแบบผมน่อ เพราะเดี๋ยวนี้CPU โน๊คบุ๊คเค้าก็เริ่มไม่มีขากันแล้ว อิๆ

ขอบคุณคับ

OverclockZone Member widya's Avatar

มาเก็บ..

OverclockZone Member ZoKLeK's Avatar

สาระครับ

เก็บข้อมูลด้วยคน อิอิ

OverclockZone Member tsunaru's Avatar
    รามคำแหง 39_43/1 ลาดพร้าว 94_112

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post
    เพิ่มเติมนิดนะครับ พอดีผมคิดจะเปลี่ยนเหมือนกันเลยหาข้อมูลสะสมเอาไว้

ที่ต้องดูอย่างแรกเลยคือChipsetของเราว่ารับได้ถึงเท่าไหร่ ถ้าพวก945 ก็จะรับได้ถึงCore2Duo T7<เลขคู่>00
    ถ้าเป็น965ก็ต่อไปได้อีกยาวล่ะครับ

Socketที่ใช้: สำหรับIntelปัจจุบันก็ 479ครับ
    ************สำคัญมากๆ เพราะอาจซื้อCPUใหม่มาเสียตังค์ฟรีได้
    ดูด้วยนะครับ ว่าSlotที่เราใช้นั้นเป็น PGAหรือ BGA
    PGA = Pin Grid Array เป็นCPUมีขา
    BGA = Ball Grid Array ไม่มีขา (ขาไม่ครบตั้งวงไม่ได้... เอ้ยไม่ใช่ละ คนละขากัน)
    2ตัวนี้ถึงจะSlotเดียวกัน แต่ก็ใส่กันไม่ได้นะครับ

วิธีการดู ใช้CPU-Z โหลดที่นี่
    ดูตามนี้เลยครับ ที่ขีดเส้นใต้คือSlotของมัน ส่วนที่ตามมาข้างหลังอยู่ในกรอบจะบอกว่ามีขาหรือไม่มีขา

เวลาจะซื้อต้องดูนะครับ วิธีเช็คต้องเอา sSpec Number เข้าไปเช็คที่เวปIntelเลย
    ลองกดเข้าไปดูความแตกต่างได้นะครับเช่นตัวอย่างนี้ T7200เหมือนกัน แต่รายละเอียดปลีกย่อยไม่เหมือนกัน
    ลองดูความต่างตรง sSpec Number และ Package Typeนะครับ เช็คดีๆก่อนซื้อครับ
    T7200 sSpec Number:SL9SF Package Type: Micro-FCPGA
    T7200 sSpec Number:SL9SL Package Type: Micro-FCBGA

ต่อมาก็ต้องดูVoltที่รองรับด้วยครับ อันนี้ผมก็บอกไม่ถูกเหมือนกันอ่ะ กำลังหาข้อมูลอยู่ว่าจะดูยังไง ใครรู้วิธีช่วยชี้แนะด้วยะนะครับ

วิธีเปลี่ยนก็ตามท่านด้านบนๆโลดครับ

ปล. เมื่อวานเจอT7400 sSpec Number:SL9SK ราคาถูกใจในE-Bay ด้วยล่ะ ส่งWorldWideอีกต่างหาก เช็คแล้วกำลังจะลงมือ... มาดูCPU-Zเราอีกที เอ...ของเค้าเป้นBGA ของเราเป็นmPGA แล้วPGAกะ BGAมันต่างกันไงหว่าา เลยหาข้อมูลมาจนได้นี่หล่ะครับ ใครจะซื้อก็ระวังจะเจอแบบผมน่อ เพราะเดี๋ยวนี้CPU โน๊คบุ๊คเค้าก็เริ่มไม่มีขากันแล้ว อิๆ
    แหล่มเลยคร้าบบบบพี่

OverclockZone Member

แล้ว cpu notebook หาซื้อยากมั้ยครับ เราเอา cpu ของ desktop มาใส่กับ notebook ได้มั้ยครับ
    ตอนนี้ผมใช้ cpu core 2 duo T7500
    socket P (478) chipset intel GM965

อยากจะเปล่ยนให้เครื่องแรงกว่านี้ครับ เลยอยากจะเอา cpu ของ desktop มาใส่แทน
    ผมก็ยังงงๆ อยู่ว่ามันจะมี cpu ที่มันเข้ากันได้กับ notebook ผมหรือเปล่า
    เพราะดูตามที่เค้าขาย cpu กัน ไม่เห็นจะมี socket 478 เลยครับ เห็นแต่ 775
    เลยงงครับ ว่าจะหา cpu ที่ไหนมาอัพเกรด ดูในเว็บของ asus เห็นออก bios ที่ support cpu Penryn
    แล้วเค้าไปหา cpu รุ่นไหนมาใส่กันเน้อ
    งงมากมายเลยครับ T_T ใครพอจะแนะนำผมได้บ้าง
    ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

OverclockZone Member care it's Avatar
    Suratthani And Bangkok

อัฟแล้วเครื่องมันรวนครับผมว่า

OverclockZone Member kitv3's Avatar

แล้วเปลี่ยนการ์ดจอได้ป่าวง่าแบบ PCI EXPRESS x16

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

Quote Originally Posted by Pandamonz View Post
    แล้ว cpu notebook หาซื้อยากมั้ยครับ เราเอา cpu ของ desktop มาใส่กับ notebook ได้มั้ยครับ
    ตอนนี้ผมใช้ cpu core 2 duo T7500
    socket P (478) chipset intel GM965

อยากจะเปล่ยนให้เครื่องแรงกว่านี้ครับ เลยอยากจะเอา cpu ของ desktop มาใส่แทน
    ผมก็ยังงงๆ อยู่ว่ามันจะมี cpu ที่มันเข้ากันได้กับ notebook ผมหรือเปล่า
    เพราะดูตามที่เค้าขาย cpu กัน ไม่เห็นจะมี socket 478 เลยครับ เห็นแต่ 775
    เลยงงครับ ว่าจะหา cpu ที่ไหนมาอัพเกรด ดูในเว็บของ asus เห็นออก bios ที่ support cpu Penryn
    แล้วเค้าไปหา cpu รุ่นไหนมาใส่กันเน้อ
    งงมากมายเลยครับ T_T ใครพอจะแนะนำผมได้บ้าง
    ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
    CPUของโน๊ตบุ๊คเป็นSocket 479นะครับ(ในกรณีของIntel)
    ถ้าจะหาซื้อ... คงต้องไปเดินดูที่พันทิพย์ หรือไม่ก็สั่งeBayเอาล่ะครับ

Quote Originally Posted by care it View Post
    อัฟแล้วเครื่องมันรวนครับผมว่า
    มีอีกหลายส่วนที่ต้องดูครับ ไม่ว่าจะเป็นBios, ไฟเลี้ยง. การระบายความร้อน

Quote Originally Posted by kitv3 View Post
    แล้วเปลี่ยนการ์ดจอได้ป่าวง่าแบบ PCI EXPRESS x16
    การ์ดจอโน๊ตบุ๊คถ้าเปลี่ยนได้จะเป็นพวกที่มีSlot MXMนะครับ บางรุ่นจริงๆถึงจะมี วิธีเลือกซื้อยิ่งยากกว่าCPUซะอีก เพราะมีเรื่องของขนาด(Layout)ของการ์ด, ขนาดBodyว่ารองรับการ์ดใหม่ไหม, รวมถึงการระบายคาวมร้อนอีก อันนี้สำคัญมากๆครับ
    และอีกอย่างคือ การ์ดMXMแพงมากๆแถมยังหาซื้อยากกว่าCPUเยอะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks