Announcement

Collapse
No announcement yet.

notebook มันอัพcpuได้เหมือนpcไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Beaver_XT View Post
    เพิ่มเติมนิดนะครับ พอดีผมคิดจะเปลี่ยนเหมือนกันเลยหาข้อมูลสะสมเอาไว้

ที่ต้องดูอย่างแรกเลยคือChipsetของเราว่ารับได้ถึงเท่าไหร่ ถ้าพวก945 ก็จะรับได้ถึงCore2Duo T7<เลขคู่>00
    ถ้าเป็น965ก็ต่อไปได้อีกยาวล่ะครับ

Socketที่ใช้: สำหรับIntelปัจจุบันก็ 479ครับ
    ************สำคัญมากๆ เพราะอาจซื้อCPUใหม่มาเสียตังค์ฟรีได้
    ดูด้วยนะครับ ว่าSlotที่เราใช้นั้นเป็น PGAหรือ BGA
    PGA = Pin Grid Array เป็นCPUมีขา
    BGA = Ball Grid Array ไม่มีขา (ขาไม่ครบตั้งวงไม่ได้... เอ้ยไม่ใช่ละ คนละขากัน)
    2ตัวนี้ถึงจะSlotเดียวกัน แต่ก็ใส่กันไม่ได้นะครับ

วิธีการดู ใช้CPU-Z โหลดที่นี่
    ดูตามนี้เลยครับ ที่ขีดเส้นใต้คือSlotของมัน ส่วนที่ตามมาข้างหลังอยู่ในกรอบจะบอกว่ามีขาหรือไม่มีขา

เวลาจะซื้อต้องดูนะครับ วิธีเช็คต้องเอา sSpec Number เข้าไปเช็คที่เวปIntelเลย
    ลองกดเข้าไปดูความแตกต่างได้นะครับเช่นตัวอย่างนี้ T7200เหมือนกัน แต่รายละเอียดปลีกย่อยไม่เหมือนกัน
    ลองดูความต่างตรง sSpec Number และ Package Typeนะครับ เช็คดีๆก่อนซื้อครับ
    T7200 sSpec Number:SL9SF Package Type: Micro-FCPGA
    T7200 sSpec Number:SL9SL Package Type: Micro-FCBGA

ต่อมาก็ต้องดูVoltที่รองรับด้วยครับ อันนี้ผมก็บอกไม่ถูกเหมือนกันอ่ะ กำลังหาข้อมูลอยู่ว่าจะดูยังไง ใครรู้วิธีช่วยชี้แนะด้วยะนะครับ

วิธีเปลี่ยนก็ตามท่านด้านบนๆโลดครับ

ปล. เมื่อวานเจอT7400 sSpec Number:SL9SK ราคาถูกใจในE-Bay ด้วยล่ะ ส่งWorldWideอีกต่างหาก เช็คแล้วกำลังจะลงมือ... มาดูCPU-Zเราอีกที เอ...ของเค้าเป้นBGA ของเราเป็นmPGA แล้วPGAกะ BGAมันต่างกันไงหว่าา เลยหาข้อมูลมาจนได้นี่หล่ะครับ ใครจะซื้อก็ระวังจะเจอแบบผมน่อ เพราะเดี๋ยวนี้CPU โน๊คบุ๊คเค้าก็เริ่มไม่มีขากันแล้ว อิๆ
    แหล่มเลยคร้าบบบบพี่

Comment

แล้ว cpu notebook หาซื้อยากมั้ยครับ เราเอา cpu ของ desktop มาใส่กับ notebook ได้มั้ยครับ
      ตอนนี้ผมใช้ cpu core 2 duo T7500
      socket P (478) chipset intel GM965

อยากจะเปล่ยนให้เครื่องแรงกว่านี้ครับ เลยอยากจะเอา cpu ของ desktop มาใส่แทน
      ผมก็ยังงงๆ อยู่ว่ามันจะมี cpu ที่มันเข้ากันได้กับ notebook ผมหรือเปล่า
      เพราะดูตามที่เค้าขาย cpu กัน ไม่เห็นจะมี socket 478 เลยครับ เห็นแต่ 775
      เลยงงครับ ว่าจะหา cpu ที่ไหนมาอัพเกรด ดูในเว็บของ asus เห็นออก bios ที่ support cpu Penryn
      แล้วเค้าไปหา cpu รุ่นไหนมาใส่กันเน้อ
      งงมากมายเลยครับ T_T ใครพอจะแนะนำผมได้บ้าง
      ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

Comment

อัฟแล้วเครื่องมันรวนครับผมว่า

Comment

แล้วเปลี่ยนการ์ดจอได้ป่าวง่าแบบ PCI EXPRESS x16

Comment

Originally posted by Pandamonz View Post
            แล้ว cpu notebook หาซื้อยากมั้ยครับ เราเอา cpu ของ desktop มาใส่กับ notebook ได้มั้ยครับ
            ตอนนี้ผมใช้ cpu core 2 duo T7500
            socket P (478) chipset intel GM965

อยากจะเปล่ยนให้เครื่องแรงกว่านี้ครับ เลยอยากจะเอา cpu ของ desktop มาใส่แทน
            ผมก็ยังงงๆ อยู่ว่ามันจะมี cpu ที่มันเข้ากันได้กับ notebook ผมหรือเปล่า
            เพราะดูตามที่เค้าขาย cpu กัน ไม่เห็นจะมี socket 478 เลยครับ เห็นแต่ 775
            เลยงงครับ ว่าจะหา cpu ที่ไหนมาอัพเกรด ดูในเว็บของ asus เห็นออก bios ที่ support cpu Penryn
            แล้วเค้าไปหา cpu รุ่นไหนมาใส่กันเน้อ
            งงมากมายเลยครับ T_T ใครพอจะแนะนำผมได้บ้าง
            ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
            CPUของโน๊ตบุ๊คเป็นSocket 479นะครับ(ในกรณีของIntel)
            ถ้าจะหาซื้อ... คงต้องไปเดินดูที่พันทิพย์ หรือไม่ก็สั่งeBayเอาล่ะครับ

Originally posted by care it View Post
            อัฟแล้วเครื่องมันรวนครับผมว่า
            มีอีกหลายส่วนที่ต้องดูครับ ไม่ว่าจะเป็นBios, ไฟเลี้ยง. การระบายความร้อน

Originally posted by kitv3 View Post
            แล้วเปลี่ยนการ์ดจอได้ป่าวง่าแบบ PCI EXPRESS x16
            การ์ดจอโน๊ตบุ๊คถ้าเปลี่ยนได้จะเป็นพวกที่มีSlot MXMนะครับ บางรุ่นจริงๆถึงจะมี วิธีเลือกซื้อยิ่งยากกว่าCPUซะอีก เพราะมีเรื่องของขนาด(Layout)ของการ์ด, ขนาดBodyว่ารองรับการ์ดใหม่ไหม, รวมถึงการระบายคาวมร้อนอีก อันนี้สำคัญมากๆครับ
            และอีกอย่างคือ การ์ดMXMแพงมากๆแถมยังหาซื้อยากกว่าCPUเยอะครับ

Comment

Model -GeForce 8600M GS
              Notbook Segment -Performance
              Core Code -G84
              Manufacturing Process (microns) -0.08
              Core Clock -600MHz
              Vertex Shaders-Rendering (Pixel) Pipelines-Pixel Shader Processors 16 Stream Processors (operating at 1200MHz)

Memory Clock -1400MHz DDR
              DDR Memory Bus -128-bit
              Maximum Memory Size -512MB
              Memory Bandwidth -22.4GB/s
              PureVideo HD -Yes
              Video Processor Engine - VP2
              PowerMizer version -7.0
              Possible Form Factor -MXM Type II

พอๆๆกับ 8600 GT ต่างกันแค่ 32 stream Processors 950 MHZ
              กับ core clock 475-*-ของ GT เง้อ

MXM Type Width Length
              MXM-I 70 mm 68mm
              MXM-II 73 mm 78mm
              MXM-III 82 mm 100 mm
              MXM-IV 82 mm 115 mm
              MXM-HE 82 mm 100 mm
              Last edited by kitv3; 18 May 2008, 17:47:39.

Comment

ขอบคุณ สำหรับข้อมูลครับ

Comment

ขอบคุณมากนะครับ ^^

Comment

ขอบคุณคร๊าบบ socket 479 PGA เหมือนกัน

Comment

ถ้า AMD ยังพอง่ายหน่อย ถ้าหากมาน AMD Turion64 รุ่นแกนเดียวน่ะ เพราะมาน Socket 754 เอา Althon 64 แบบ 754 ใส่ได้อย่างสบายเลย แต่พอมารุ่นหลังๆยากหน่อย เพราะมาน Socket S1 มี 638 ขา มานใส่ไม่ได้ชัวร์ป้าด

Comment

Working...
                      X