Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดเครื่องแล้วมันบู๊ตลัดขั่นตอนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดเครื่องแล้วมันบู๊ตลัดขั่นตอนครับ

เมนบอร์ด nf7 r1.0
    x4200
    คอแซ1G/667*2

ทำไมเวลาเราเปิดเครื่อง หน้าจอจะดำ(ซึ่งปกติ มันจะขึ้น พวก ตัวหนังสือ บอกว่า

cpu เราของอะไร กด F2 หรือ Delete เพื่อเข้าไปปรับตั้งค่าในไบออส พวก HDD อะไรงี้อ่ะ)

คือเครื่องผม มันไม่โชว์อะไรสักอย่างเลย หน้าจอ ดำๆ(แต่เครื่องทำงาน) รอสักพักใหญ่ๆ(15วิได้)

แล้วมันจะเข้าหน้า วินโด้( ที่มีแถบวิ่งใต้ ตัวหนังสือวินโด้)

รบกวนทีครับ ผมต้องเข้าไปปรับตรงไหน ที่จะให้เวลากดเปิดเครื่องแล้ว มัน ขึ้นตัวหนังสือต่างๆ

เหมือนเครื่องอื่นเขาครับ ขอบคุณมากครับ

ใช้จออะไรคับ น่าจะเกี่ยวกับ Resolution ผมเคยเปนเหมือนกัน แต่มันไม่มืดนะ มันแบ่งครึ่ง ๆ
    ตอนเปิดเครื่องถ้าเปนจอ LCD ลองกด Auto ดูคับ อาจจะโชว์ ดูไฟสถานะตรงจอว่าเปนสีส้มหรือเขียว ของผมใช้จอ Acer จออื่นไฟสีอะไรไม่แน่ใจ ลองดูคับ

Comment

ผมใช้จอ ซัมซุง793MG แต่ไม่เกี่ยวกับจอครับ เพราะอีกเครื่อง(คนละบอร์ด) เปิดมาบู๊ตปกติ

คือที่ผมบอกว่า จอดำนี่ ไม่ใช่มันเสียนะครับ คือ ปกติ เวลาเปิดเครื่อง มันจะ รันพวกตัวหนังสือ(ลองกดเปิดเครื่องดู

เลยครับ) ที่บอกว่า คอมคุณใช้ cpu อะไร ความเร็วเท่าไร อะไรทำนองนี้อ่ะครับ แต่ของผมมันไม่มี เวลาเปิด

เครื่อง ช่วงเวลาที่มันควรจะมีตัวหนังสือขึ้นมา ของผมมันไม่มี หน้าเจอมันเลยมืด(เพราะมันไม่แสดงตัวหนังสืออะไรเลย)

และมันจะเริ่มมี อะไรขึ้นมาที่หน้าจอ ก็คือ ช่วงที่มัน ขึ้นหน้า วินโด้แล้วมีแถบวิ่งด้านล่างตัวหนังสือวินโด้อ่ะครับ

เคยได้ยินว่าต้องไปปรับในไบออส ว่าเราจะให้มันรันหรือไม่ให้รันอ่ะ ผมอยากให้มันรันตัวหนังสือด้วยครับ

ปล.หน้าจอไม่เสียครับ เป็นเหมือนกัน9เครื่อง(บอร์ด NF7 R2.0) ที่บอกตอนแรกว่าR1.0ผมพิมพ์ผิดครับ

ขอบคุณมากครับ

Comment

ลองเข้าไปปรับใน BIOS ก่อนนะครับ
        - Shom summary (Press Teb)
        - Show Screen >> Disable
        ลอง ๆ เล่นดูครับ เดี๋ยวก็เก่งเอง

Comment

Originally posted by vender View Post
          ลอง ๆ เล่นดูครับ เดี๋ยวก็เก่งเอง
          ใช่ครับ ลองๆ เล่นดู เดี๋ยวก็พังเองครับ อิอิ ล้อเล่น

Comment

ขอบคุณมากถึงมากที่สุดเลยครับ เดี๋ยวช่วงหัวค่ำจะลองดูครับ ตอนนี้ ยังยุ่งๆอยู่ อิอิ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

Comment

Working...
            X