Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาดูคอมใหม่ผมกันดีกว่า HTPC กลายๆครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาดูคอมใหม่ผมกันดีกว่า HTPC กลายๆครับ

สเปคก็เอามาจากของเก่า+มือสองครับ

วันนี้เพิ่งรวมของครบครับ
    คืนนี้ค่อยจัดการครับ

CPU E4500 มือสอง 2400-+พัดลม 200-

MB

JW-IN7100-HD - http://www.jwele.com/motherboard_detail.php?101-
    1. Supports Intel® Core™ 2 Quad and upcoming 45nm Yorkfield processors
    2. Supports 1333FSB/DDR2 800 memory for outstanding system performance
    3. Integrated GeForce™ 7100 Graphics
    4. Integrated SATA 3GB/s with RAID function
    5. HDMI, DVI, VGA outputs ready
    6. Features Marvell® Gigabit LAN, 8CH HD Audio, Debug LED
    2300-บาท มีเมนบอร์ดที่ดีกว่านี้ ครบเครื่องกว่านี้ แต่เงื่อนไขของผมเน้นอยากได้เป็น MicroATX เพื่อจะได้ยัดใส่เคสนอนเล็กๆ สวยๆได้ แต่ตัวนี้ก็ครบเครื่องดี
    อีกอย่างเห็นว่ามีประกันของ HEC เจ้าเดียวกะ ARC และใจไม่ชอบของ G… & A…. ซึ่งมีเต็มตลาดไปหมด ไม่ชอบที่โฆษณา +อยากลองของ +สเปคไม่ขี้เหร่
    ที่แน่มัน OC E4500 โดย ล๊อค BUS RAM ได้ ตอนนี้อยู่ในเครื่องเก่า เล่นที่ 3 GHz นิ่งๆ ไม่เอามาก เพราะเอาไว้ทำงาน

Ram G.sKill NQ DDR800 1G*2 2300 บาท สองกิ๊กพอแล้วครับ

DVD-RW Asus ของเก่าครับ อ เงียบดี

VGA Sapphire HD2900pro@XT ของเก่า มูลค่าประมาณ 5500 มั้งตอนนี้

Sound MSI X-fi Extream audio (PCI-E 1X) ดูก่อน ไม่แน่ใจอาจจะไม่ใส่ เอา Sound Blaster Digital musicใส่แทน เดียวหาวิธียัดก่อน

HDD WD320GB+SG250GB ของเก่าอีกล่ะ

Case Lian-Li PC-A01 3300บาท สีดำแต่อยากได้สีขาว ไม่ใช่เคส HTPC โดยตรง เป็นเคสนอน อลูมิเนียมราคาสมเหตุสมผล และราคาไม่เว่อและมันสวยถูกใจครับ

เอาผลงานเครื่องไปดูก่อนครับ อ่อนจัง

CPU Z(OC พอเป็นกระสัย + sink บางๆ ซื้อมา 200 น่าจะเป็นของ Cel D420)
    GPU Z(เดิม)
    HD Tach
    3D2003
    3D2005
    3D2006
    Last edited by sanitkku; 13 May 2008, 23:52:19.

Comment

แนวนอน
      แนวตั้ง
      บอร์ด
      แคบได้ใจจริงๆ
      Last edited by sanitkku; 14 May 2008, 00:14:18.

Comment

มารอชมงับ

Comment

เอาล่ะ เจอข้อเสียของบอร์ดนิดหน่อย
          คือแผ่น PCB บอร์ดอ่อนมาก ทีแรกไม่ทันสังเกตเพราะมันสถิตย์อยู่ใน C5 วันนี้แกะมาลงใหม่ แต่ บอร์ดแอ่นไปเลย งงมาก
          และปัญหาต่อมาคือ เครื่องเสร็จแล้ว แต่เข้าเน็ทไม่ได้เพราะเน็ทหอมัน Lock Mac address ต้องรอเขามาปลดก่อน ตอนนี้อาศัยมาส่งงาน เลยแว๊บมารายงานแป๊บนึง

Comment

รอชมครับ

Comment

โคตรจะชอบเคสรุ่นนี้เลย
              แต่ของเยอะ C5 ยังพาลจะเต็ม 555+

Comment

อัพแล้วจ้า

Comment

Soundที่เอาลงไป
                  MSI xtream audio.JPG
                  ของที่จะยัดลงไป HDD 2 ลูก
                  แน่นจริงๆ

Comment

เคสตัวนี้ ควรใส่ HDD แค่ลูกเดียวจะเหมาะครับ โดยเอาไปใส่ในช่องล่างสุด มันจะเข้่าไปได้ลึกกว่านี้ครับ ไม่ยื่นมาอย่างในรูป จะทำให้ช่องว่างระหว่าง HDD กะ PSU ***งกันอีกเยอะ เวลาใส่สายต่างๆจะง่าย ของผมนี้ต้องเอา คีมหนีบแล้วยัดเอาครับ แน่นจริง

แล้วก็ไม่เหมาะกะการ์ด ใหญ่ๆ อย่าง HD2900 จริงๆ แต่ถ้ายาวแล้วแคบแบบ 2600XT ก็พอไหวครับ โปร่งขึ้นหน่อย

เคสสวยครับ ตอนเอามาห้องนึกว่าจะโดนแฟนด่าอีกแล้วตู กลายเป็นชอบซะอีก เลยสบายหูครับ เคสเบาอย่างไม่เคสรู้สึกมาก่อน อิอิ หนับหนุนครับ สำหรับใครที่อยากได้เคสสวยๆมาแต่งห้องเล่น

Comment

เมนบอร์ดซื้อที่ไหนครับ สนใจ

Comment

ผมซื้อที่ตะวันนา บางกะปิครับ น้องคนขายบริการดี ทั้งเทสทั้งอะไรให้พร้อมเลย นานที เจอร้านแบบนี้ ส่วนมากจะเจอหน้าบูดๆทั้งๆที่แต่งหน้ามาวะเนียนเลย อิอิ

Comment

ไม่อ่อนหรอกครับ Overclock ได้เยอะกว่าผมอีกนะเนี่ย ถอดใจวิ่งที่ 3010Mhz พอ ขนาดผมใช้ M/b พี่เทพ As..680i ยังพา E6550 ไป เกิน 3.1 ยังม่ะได้เลย power ก้อดี 550Wแท้ Sink ก้อเย็น+ใหญ่ยักษ์ แอบอิจฉาพวกที่ใช้กัน 3.5 จังเลย cpu ตัวแค่ 2 พันกว่าบาท อยากเห็นคะแนน 3DMark ของ VGA on Board ตัวนี้จังเลยครับ
                          Last edited by AongSa; 16 May 2008, 16:36:52.

Comment

Originally posted by AongSa View Post
                            ไม่อ่อนหรอกครับ Overclock ได้เยอะกว่าผมอีกนะเนี่ย ถอดใจวิ่งที่ 3010Mhz พอ ขนาดผมใช้ M/b พี่เทพ As..680i ยังพา E6550 ไป เกิน 3.1 ยังม่ะได้เลย power ก้อดี 550Wแท้ Sink ก้อเย็น+ใหญ่ยักษ์ แอบอิจฉาพวกที่ใช้กัน 3.5 จังเลย cpu ตัวแค่ 2 พันกว่าบาท อยากเห็นคะแนน 3DMark ของ VGA on Board ตัวนี้จังเลยครับ
                            เดียวจัดให้ครับ

Comment

อืม บอดนี้เล่นยี่ห้ิอ XFX ดีกว่าราคาเท่ากันชิพเดียวกัน อิอิ

Comment

Working...
                              X