Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีวิธี format harddisk external เป้น fat32 ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีวิธี format harddisk external เป้น fat32 ไหมครับ

มีวิธี format harddisk external เป้น fat32 ไหมครับ

ผมมี harddisk notebook 120G ต้องการที่จะ format เป็น fat32 (ไม่ต้องการแบ่ง partition) ซึ่งใน computer management มีให้เลือกแค่ NTFS ทั้งใน vista และ xp ผมเลยใช้ cmd แล้ว format -FS:fat32

ปรากฎว่า ก้อ ขึ้น formating แล้วก้อนับ % ในการ format ไปเรื่อยๆ (ใช้เวลานานพอสมควร) จนกระทั่งประมาณ เกือบครบ 100 % ได้ มันฟ้องกลับมาว่า drive ที่ผม format "too big volume"

อยากทราบว่ามีวิธี ที่ format fat32 ขนาด 120G หรือไม่ครับ (ด้วย window) เข้าใจว่าถ้าเป็น partition magic น่าจะทำได้ แต่อยากลองหาวิธีธรรมดาดูก่อนครับ

หรือใครมีวิธี ที่ work กว่านี้ ครับ

ขอบคุณครับ

พิมพ์ convert ชื่อไดร์: /fs:fat32 ใสตรง Run แล้วกด Enter แล้วปล่อยมันไปเองของมันอย่าไปกดอะไร มันจะรีสตารท์ 2-3 ครั้ง แล้วจะทำการจัดเรียงข้อมูลใหม้ อาจนานหน่อย
    เช่น convert E: /fs:fat32

ในรูปอาจจะไม่ตรง แค่เป็ลยนจาก ntfs เป็น fat32 ครับผม ลองทำดูเพราะผมก็ใช้วิธีนี้
    ความจริงถ้าค้นหาใน Help and Support ก็มีบอกนะครับ เพราะผมส่วนมากเวลามีปัญหาก็ลองหาใน Help and Support เป็นที่แรกเพราะไม่มีอะไรจะรู้เท่าตัว windows เองหรอกครับ
    Attached Files

Comment

Working...
    X