Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวน สอบถาม เรื่อง HD มีปัญหาอะคับ ไม่รู้จะพึ่งใครแล้วคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวน สอบถาม เรื่อง HD มีปัญหาอะคับ ไม่รู้จะพึ่งใครแล้วคับ

คือว่าคอมผม มี HD อยู่ 3ลูก ลูกแรก ซีเกด Sata 250 GB ลูกสอง ซีเกด IDE 40 GB ลูกสาม ซัมซุง IDE 40 GB
    คือว่าผมลง วินโดว์ไว้ใน ซีเกด 40 แล้วใช่ไป ปีกว่า ตอนนี้มัน เริ่ม มีเสีย ดังแปลก ๆ คล้ายกับว่า มันสะดุด หรือมีอะไรมากระทบกัน มันจะดังเป็นระยะๆตลอดเลย

แล้วเวลา เปิดเครื่อง มันจะนานๆๆๆๆ มาก เฉพาะ ตอนโหลดที่หน้าจอวินโดว์ อะคับ ที่มีโลโก้วินโดว์อะ

ปาเข้าไปเกือบนาที แล้วมารอเครื่องแสตนบายอีก เกือบนาที รวมๆแล้วเกือบ 3 นาที ทั้งที่แต่ก่อนไม่เป็น มันเป็นที่ฮาร์ตดิสริเปล่า คับ

ผม เลยเปลี่ยนมาลงวินโดว์ที่ ซัมซุงแทน ก็ดีขึ้น แต่ผมว่ามันก็ยังช้าอยู่อะคับ มันน่าจะเปิน

ที่ฮาร์ตดิสใช่ไหมคับ ซีพียู P4 2.8 แรม 1 GB มันไม่น่าจะช้าแบบนี้นะคับ

แล้วลูกก็ ลุกซีเกด SATA ผมใช้ โปรแกรม HD TUNE แสกนดู Ererr มันขึ้นจุดแดง 6 จุด แบบนี้ มันเสียรึเปล่าคับ

ผมพึ่งซื้อตอนต้นปีเองคับ

ของ ซีเกดวมันยังอยู่มนประกันทั้ง 2 ลูกเลย รับประกัน ดีคอม ตัวนึง ซินแนก ตัวนึง

คือว่าถ้าผมจะเอาเครม เค้าจะให้เครมไหมคับ

แล้ว แล้วจะบอกเค้าว่ายังไงดีคับ ใช้เวลานานรึเปล่า

แล้วถ้าจะให้เค้าก็อบข้อมูลจากฮาร์ตดิสลูกเดิม ได้ไหมคับ

ขอโทดนะคับที่ทำให้เสียเวลา แต่ผมไม่รู้จะพึ่งใครแล้วคับ ขอบคุณมากนะคับ

เรื่องข้อมูล น่าจะหา แบ็กอัพไว้เองนะครับ ให้เค้าทำให้ มันไใ่ค่อยรับผิดชอบเท่ารัยหรอก เสี่ยง...

ส่วน Hdd ลองเช็ก Bad sector ทุกลูกก่อนครับ แล้วตัวไหนหนักสุดก็หิ้วไปเครม

Comment

แล้วเช็คยังไงอะคับ ใช้ HD Tune เช็คไม่ได้หรอคับ

Comment

เคลมนี่นานครับของผมก็ยังไม่ได้เลย ประมาณ 5 เดือนแล้ว มีปัญหาแบบคุณนั้นแหละครับ ฮาร์ดิสมันจะมีเสียงดัง แล้วเวลาทำงาน บางครั้งมันก็ค้างครับ ปัญหาเดียวกันครับ ส่งเคลมเดือน ธันวา ตอนนี้ก็ พ.ค. แล้วยังไม่ได้เลย

Comment

อยากทราบ PSU ของคุณก่อนว่ากี่ watt ส่วน hdd 40 GB ของคุณนี่มอร์เตอร์ที่ใช้หมุนตัว platter เนี่ยน่าจะเสื่อมแล้วนะ (hdd 40 gb เนี่ยมือ 1 หรือมือ 2) และไม่อย่างนั้นลองดูที่ตัว Psu ของคุณด้วยว่าน่าจะเสื่อม ลองเอา psu ของเพื่อนมาใช้ดูก่อนนะ เอาแบบ watt สูงๆ หน่อย

Comment

Working...
          X