Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือเรื่องบอร์ด GA-EP31-DS3L ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือเรื่องบอร์ด GA-EP31-DS3L ครับ

ตามสเป็คบอกว่าใส่แรมได้ 4GB แต่พอผมเอาใส่ ตัวละ 1GB 4แผง มันกลับบูทขึ้นมามองเห็นแค่ 2แผง แถมคีย์บอร์ดก็กดอะไรไม่ได้เลย ลองสลับไปมาก็ไม่ได้ ลองที่ 3 แถวก็ไม่ได้ ลองเช็คแรมทีละตัวก็ปกติดี ถ้าใส่มากกว่า 2 gb มันจะบูทไม่ผ่าน คือค้างอยู่ที่จอแรกตอนดีเท็กฮาร์ดดิส จะกดเข้าไบออสก็ไม่ได้ คีย์บอร์ดไม่ทำงานเลย

ใครใช้บอร์ดรุ่นนี้ช่วยบอกทีครับว่า มันต้องใส่ยังไงถึงจะมองเห็นได้ 4 GB งงมากๆ
    Last edited by kjanda; 14 May 2008, 03:56:09.

บอร์ดตัวนี้ใส่ 4 GB ได้จริง แต่ถ้าท่านจะใส่ 1 GB*4 แรมทุกตัวของท่าน

ต้องเป็นแรม 8 ชิพ หรือแรมแบบด้านเดียว (single side)

ลองค่อยๆ อ่านคู่มือดูอีกทีคับ มันจะมีตารางบอกไว้
    Last edited by hachi; 14 May 2008, 08:11:30.

Comment

ลองflash biosตัวใหม่ลงไปดูงับ

Comment

flash bios ตัวใหม่สุดเลยครับ แล้วจะหาย

หาจาก web gigabyte ได้เลย

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ตัวนี้ผมสังเกตุเห็นมันปรับตัวคูณได้เอง เทคโนโลยีประหยัดไฟอะไรของมันไม่รู้ เราจะเอาออก แบบไม่ต้องประหยัดไฟ มันมีเซ็ตตรงไหนมั้ยครับ

Comment

เฟรชไบออสแล้วก็ยังไม่ได้ครับ สรุปคือตัวนี้ใช้ 4GB ไม่ได้ใช่มั้ยครับ

Comment

Originally posted by hachi View Post
                บอร์ดตัวนี้ใส่ 4 GB ได้จริง แต่ถ้าท่านจะใส่ 1 GB*4 แรมทุกตัวของท่าน

ต้องเป็นแรม 8 ชิพ หรือแรมแบบด้านเดียว (single side)

ลองค่อยๆ อ่านคู่มือดูอีกทีคับ มันจะมีตารางบอกไว้
                ผมว่างั้นแหละครับ สงสัยต้องขายแรมทิ้งแล้วมั้งเนี๊ย

Comment

สงสัยท่านต้องไปซื้อบอร์ด P35 แล้วละครับ P31 เป็นข้อจำกัดของ Chipset ครับ

Comment

ครับผม ว่าดูดีแล้ว ยังพลาดจนได้

Comment

ขายบอร์ด จะได้สักกี่บาทครับ

Comment

ถ้าขายราคาตามท่านนี้ผมซื้อครับ
                        http://forums.overclockzone.com/foru...highlight=ds3l

Comment

จะมีโอกาสมั้ย ไบออสรุ่นต่อไปจะใช้ 4G ได้ เหอๆ หวังเล็กๆ

Comment

Originally posted by gigabyteman View Post
                            ถ้าขายราคาตามท่านนี้ผมซื้อครับ
                            http://forums.overclockzone.com/foru...highlight=ds3l
                            ผมขายตามนั้นครับ
                            เช็ค PM ด้วยครับ หรือ ไปที่ห้องซื้อขายครับ
                            http://forums.overclockzone.com/foru...41#post2764241
                            Last edited by kjanda; 15 May 2008, 01:32:03.

Comment

Working...
                            X