Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาดู CPU Chart กันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาดู CPU Chart กันครับ

ตอนนี้ท่าที่ ต้องการเที่ยบ CPU ว่าตัวใหนแรงไม่แรง เว็บนี้น่าจะอ้างอิงได้ส่วนหนึ่งครับ

http://www.cpubenchmark.net/high_end_cpus.html

โดยส่วนตัวผมจะเห็นว่า ประสิทธิภาพต่อราคา ใน CPU ส่วน High End ส่วนล่างๆ

Inter จะเป็นต่อพอสมควรเลย

เช่น E2200 แรงกว่า X2 5600+ อยู่พอสมควรเลย (แต่ราคา 5600 แพงกว่าอยู่พอสมควร)

ตอนนี้ท่าใดคิดจะซื้อ CPU ตัวใหม่ๆ

ลองตรวจสอบความคุ้มค่าของ ประสิทธิภาพ/ราคา ดูก็ได้ครับ เพื่อความคุ้มค่าในการใช้จ่ายของเงินทอง เพราะเดียวนี้ของแพง จะใช้จ่ายอะไรต้องระมัดระวังครับ

แจ่มคับ

Comment

คะแนนเป็นเพียงตัวเลข ^__^

Comment

แต่ถ้าให้ฟรีก็เอาใช่มั้ย

Comment

นั่นดิครับคะแนนเปงเพียงตัวเลข

ผลเทสกับการใช้งานจิงมันผิดกันนะ

Comment

อาวไรมากจ๊ะ Q6600 น้องเล็กสุดของ Intel ยังคะแนนทิ้ง Phenom 9850 ตัวท็อปของ AMD เปงทุ่งเลย ..... งงๆๆ...ๆๆ

ผมเคยใช้ P4 3.0E 478 3.0 GHz Hyper-T เดิมรัน PC Mark05 ได้ CPU Score 3400 กว่าๆ

และลองใช้ Athlon64 AM2 3200+ 2.0 GHz เดิมรัน PC Mark05 ได้ CPU Score 2600 กว่าๆ

แล้วอัด Athlon ไปที่ 2.7 GHz ได้ CPU Score ประมาณ 3200 กว่าๆ แต่ทำไมมันแรงกว่า P4 3.0 มากมายเลย ทั้งที่เดิมๆมันก็แรงกว่า P4 3.0 อยู่ งง.....งงง
            Last edited by oil_metal; 14 May 2008, 12:10:54.

Comment

เข้าไม่ได้-*-

Comment

มันก็แค่โปรแกรมทดสอบแค่โปรแกรมเดียวเอาอะไรมาวัดไม่ได้หรอกครับ

Comment

ผมทราบมาว่า X2 6000+ อยู่ระหว่าง E6550 กับ E6750 ไม่ใช่หรือ

แต่ทำไมในchart X2 6000+ ถึงห่วยกว่า E6550 อีกอะ

Comment

จากกราฟ ด้านบนเป็นเพียง BenchMark ของบริษัทนึงเท่านั้นครับ

ซึ่งอาจตอบโจทย์ของกลุ่ม CPU ได้ในระดับนึงครับราว 80%

ซึ่งจากประสบการณ์ของผมที่เจอด้วยตัวเองและหลายๆท่านคงทราบว่า ตั้งแต่ CPU ของ Intel

ได้เปลี่ยนสถาปัตยกรรมไปเป็น Core2Duo นั้นประสิทธิภาพนั้นสูงกว่า AMD

ในระดับเีดียวกันมากมายครับ(ตระกูล X2)

โดยเฉพาะด้านการรีดประสิทธิภาพของการ์ดจอขึ้นมาได้ค่อนข้างสูง ทำให้คะแนน BenchMark พุ่งชะรูด

หากเป็นสถาปัตยกรรมสมัคยก่อนของ Intel (ตั้งแต่ DuoCore) ลงมา AMD จะกินขาดครับ

ประสิทธิภาพสูงกว่า Intel พอสมควร

ข้อมูลบางส่วนยังไม่ครบถ้วนหรือผิดพลาด ไป

ผู้ที่มีข้อมูลอยู่ก็ช่วยนำข้อมูลมาอุดช่องโหวอีก 20% เพื่อให้ข้อมูลส่วนนี้ครบถ้วนสมบูรณ์

เพื่อจะได้เป็นแนวทางให้เืพื่อนๆสามาชิกได้ เป็นข้อมูลเลือกซื้อ CPU

ที่มีประสิทธิภาพและคุ้มกับเงินที่ท่านต้องจับจ่ายมากที่สุดครับ

Comment

ตวามแรงอยู่ที่ใจใช่ว่า อยู่ที่ คะแนน

Comment

คะแนน หรือ ความชอบ

Comment

เวลาซื้อคุณจะดูราคาและความคุ่มค่า หรือ ดูคะแนน การเทสหุหุ

Comment

อยากได้ข้อมูลภาพ แตดั๊น เป็นแฟลชซะงั้น เซฟไม่ได้ ใครมีทางแก้บ้างครับ

Comment

ดูแค่ราคาและความเหมาะสมในการใช้งานครับ คะแนนไม่ได้อยู่ในองค์ประกอบ

Comment

Working...
                              X