overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 30

Thread: "EDIMAX กับ Linksys" [wireless adaptor]

OverclockZone Member Not[CBR]'s Avatar
    นครศรีธรรมราช / ม.วลัยลัก

Default "EDIMAX กับ Linksys" [wireless adaptor]

EDIMAX EW-7318USG เป็นแบบ usb กับ Linksys WMP54G pci ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ
    Accesspoint เป็นของ Linksys

OverclockZone Member For Fun's Avatar

ผมกำลังจะเข้ามาถามเลยครับ คำถามเดียวกันเป๊ะเลย

OverclockZone Member 666's Avatar

เท่าที่เคยได้ยินมา

edimax มีข้อดีตรงที่สามารถเปลี่ยนเสาได้ ถ้าได้เสาดีๆ จะทำให้รับสัญญาณได้ดีมากกว่าเดิมเยอะ

ส่วน linksys รอท่านอื่นครับ ผมก็อยากรู้ กำลังจะซื้อเหมือนกัน

OverclockZone Member mballx's Avatar

เชียร์อิดิแมกครับ จากประสบการณ์ที่ใช้ยูเอสบีมา 4 ยี่ห้อ ดีลิงค์122,อัสซุส 167,ลิงค์ซิส ม่วงๆแบนๆมีเสาตั้งได้,อิดิแมก สรุปได้เลยอิดิแมกกินขาดทุกกรณี ต่อสายยูเอสบียาว 5 เมตรได้ทำงานปกติ ตัวอื่นทำไม่ได้ ไม่เลี้ยงไม่พอ,เปลี่ยนเสาได้,ใช้ชิบเรลิงค์ตัวแรง ตัวอื่นก็ใช้แต่วงจรอิดิแมกดีกว่า ความแข็งแรงงานประกอบเข้าขั้น รับสัญญาณได้ดีกว่าทุกตัว ตรงมีเสา 4 ดีบี รับประกันไลฟ์ไทม์ http://www.thelordofwireless.com/mod...B4%D4%E1%C1%A1 จากการใช้งานจริง http://www.thelordofwireless.com/mod...ewtopic&t=4725 ถ้าเทียบกับพีซีไอ ผมเชียร์ยูเอสบี มันสามารถต่อสายเคลื่อนย้ายหาสัญญาณได้ ทำรีเฟล็กได้ ทำแอคเซสพ้อยได้ ตัวพีซีไอมีเสาก็จริงแต่อยู่ด้านหลังเคส เคสเป็นเหล็กบังสัญญาณ เกิดการสะท้อนได้ง่าย การดูแลยาก สังเกตุดูการตลาด พีซีไอไม่ค่อยผลิตออกมาแล้ว นะเวลานี้และในประเทศไทย อิดิแมก ครับ

OverclockZone Member alec's Avatar

PCI ก็ไปซื้อสายมาต่อได้เหมือนกันคับพี่น้อง

OverclockZone Member mballx's Avatar

Quote Originally Posted by alec View Post
    PCI ก็ไปซื้อสายมาต่อได้เหมือนกันคับพี่น้อง
    สายที่ต่อคือสายสัญญาณ (สายโลว์ลอส) ราคาแพง เมตรละ 3-4 ร้อย 70.-ก็มี ตามคุณภาพ และมาตรฐานเค้าจะให้ต่อได้ประมาณ 1-1.5 เมตร ยิ่งยาวสัญญาณยิ่งดรอป แต่ยูเอสบีไม่ได้ต่อสายสัญญาณ มันต่อสาย ส่งผ่าน เพราะเสารับสัญญาณส่งเข้าชิบมันสั้นนิดเดียว สายที่ว่ามันคนละชนิดคนละการใช้งานครับ

OverclockZone Member alec's Avatar

สายพ่วง USB มันก็มี loss เหมือนกันละค๊าบบ
    ไม่งั้นคงต่อให้มันยาวเท่าไรก็ได้(จะดีมากเลย อิอิ)

แล้วก็ 1.5m นั้นจริงดิ
    ผมว่ามันเกิน 1.5m ได้นะแต่อัตราการสูญเสียมันก็เพิ่มตามความยาวนั้นละ(ยาวเกินก็สัญญาณหายหมด ขึ้นอยู่กับคุณภาพสายด้วย)
    แต่ที่ว่าเป็นความยาวมาตรฐานผมว่าไม่ใช่หรอ
    Last edited by alec; 15 May 2008 at 13:29:11.

OverclockZone Member tack77's Avatar

ตามกระทู้ EDIMAX น่าเล่นกว่าครับ ต้องดูว่าราคาเท่าไหร่
    เพราะ wrt54gl นี้ก็ประมาณ 1500 งบถึงก้น่าเล่นกว่าเยอะเลย

OverclockZone Member

ผมเชียร์ CiscoLinksys WRT54GL แล้ว Up DDWRT เพิ่มสัญญาณได้แรงถึง 251mW เลยนะครับ

OverclockZone Member powerdome's Avatar
    ในเมืองนคร หน้าวัดเพชรจริกครับ

EDIMAX ต่อสาย 5เมตร เล่นสบายหายห่วงไม่มีงอแงผมใช้อยู่ครับ

OverclockZone Member termrag's Avatar

ใช้ edimax เหมือนกัน สุดยอดมาก ต่อสาย usb ยาว 5 เมตรกว่า สายยาว 1.8 สามสาย ใช้ปรกติดี สัญญาณไม่ตกครับ เพราะสายอากาศกับชิบมันแทบจะติดกันเลย

OverclockZone Member duen07's Avatar
    พระประแดง วงเวียนใหญ่ ร่มเกล้า มีนฯ

เชียร์ edimax อีกเสียงนะครับ
    ต่อสาย USB ยาวเพื่อหาตำแหน่งสัญญาณได้ไม่มีปัญหาครับ

Quote Originally Posted by alec View Post
    สายพ่วง USB มันก็มี loss เหมือนกันละค๊าบบ
    ไม่งั้นคงต่อให้มันยาวเท่าไรก็ได้(จะดีมากเลย อิอิ)

แล้วก็ 1.5m นั้นจริงดิ
    ผมว่ามันเกิน 1.5m ได้นะแต่อัตราการสูญเสียมันก็เพิ่มตามความยาวนั้นละ(ยาวเกินก็สัญญาณหายหมด ขึ้นอยู่กับคุณภาพสายด้วย)
    แต่ที่ว่าเป็นความยาวมาตรฐานผมว่าไม่ใช่หรอ
    คือที่ผมลองสายยูเอสบียาว 7 เมตร มันก็ยาวมากแล้วตอนนนี้ มันเป็นแค่ท่อส่งสัญญาณที่มีไฟเลี้ยงช่วย การลอสมันน่าจะน้อย เพราะได้ไฟนำ แต่สายแลน-สายสัญญาณไม่มีไฟเลี้ยง มันยิ่งยาวยิ่งดรอป แทบจะทุกยี่ห้อที่ทำสายอากาศแถมสายสัญญาณเค้าจะทำมาแค่ 1-1.5 เมตร คงเช็คแล้วว่าดีที่สุดประมาณนี้ แต่ของอิดิแมก เสารับมันติดกับวงจรชิบ มั้นสั้นที่สุดจึงรับได้ดี แล้วส่งผ่านท่อเข้าบอร์ด มันจึงดีที่สุดนะเวลานี้ ยี่ห้ออื่นที่ลอง 4 ยี่ห้อ ต่อสายยาว 7 เมตรไม่ได้ (ได้แค่ 3 เมตร ก็ติดๆดับๆ) วงจรไฟเลี้ยงไม่ดี

OverclockZone Member meentada's Avatar
    สำโรง-บางนา จ้า บ้านเกิดอยู่กาญ

EDIMAX ครับ จาก การที่ได้ลองของทั้ง 2 ตัว EDIMAX จะรับสัญญาน ได้นิ่ง กว่า ครับ
    และแบบUSB มันเคลื่อน ย้าย ได้ จึงสามารถ หา ตำแหน่ง สัญญาน ได้ดีกว่า

แล้วลองเอามาโม ติด กระชอน หรือ กะทะดู นะครับ ของผมแรงขึ้นอีก เกือบ 30% เลย

สายนำสัญญาณยิ่งสั้นยิ่งดีครับ
    ส่วนที่เค้าทำขายกันนั้นก็ไม่ได้แปลว่าจะดีสุด อาจเป็นเรื่องต้นทุนอะไรแบบนั้นก็ได้ ซึ่งมันก็ไม่ใช่มาตรฐาน

แล้วก็อย่างที่ท่านบอกแบบ USB ลอง 4ยี่ห้อ ที่สายพ่วงยาว 7m มันใช้ได้มั่งไม่ได้มั่ง ถ้าเป็นเพราะไฟเลี้ยงไม่พอตามที่ท่านว่าก็แสดงว่าไฟเลี้ยงไปไม่ถึง = หายไปในสายพ่วง
    แล้วก็ถ้าไฟเลี้ยงพอไฟที่ตัวไวเรสติดแต่เครื่องเรามองไม่เห็นว่าเสียบไวเรสอยู่ ก็อาจเป็นไปได้ว่าสัญญาณที่ตอบกลับจากตัวไรเรสส่งมาไม่ถึงเครื่องเรา = หายไปในสายพ่วง

แล้วจะเถียงกันเรื่องสายทำไมเนี้ย 555 ยังไงซะสายพวง usb ก็ถูกกว่าอยู่แ้ล้ว
    แต่ไวเรสแบบ usb ชิปมันร้อนมากๆเลย อิอิ
    Last edited by alec; 16 May 2008 at 10:40:30.

OverclockZone Member For Fun's Avatar

Quote Originally Posted by meentada View Post
    EDIMAX ครับ จาก การที่ได้ลองของทั้ง 2 ตัว EDIMAX จะรับสัญญาน ได้นิ่ง กว่า ครับ
    และแบบUSB มันเคลื่อน ย้าย ได้ จึงสามารถ หา ตำแหน่ง สัญญาน ได้ดีกว่า

แล้วลองเอามาโม ติด กระชอน หรือ กะทะดู นะครับ ของผมแรงขึ้นอีก เกือบ 30% เลย
    เป็นวิธีที่น่าลองมากครับ

สายนำสัญญาณยิ่งสั้นยิ่งดีครับ
    ส่วนที่เค้าทำขายกันนั้นก็ไม่ได้แปลว่าจะดีสุด อาจเป็นเรื่องต้นทุนอะไรแบบนั้นก็ได้ ซึ่งมันก็ไม่ใช่มาตรฐาน

แล้วก็อย่างที่ท่านบอกแบบ USB ลอง 4ยี่ห้อ ที่สายพ่วงยาว 7m มันใช้ได้มั่งไม่ได้มั่ง ถ้าเป็นเพราะไฟเลี้ยงไม่พอตามที่ท่านว่าก็แสดงว่าไฟเลี้ยงไปไม่ถึง = หายไปในสายพ่วง
    แล้วก็ถ้าไฟเลี้ยงพอไฟที่ตัวไวเรสติดแต่เครื่องเรามองไม่เห็นว่าเสียบไวเรสอยู่ ก็อาจเป็นไปได้ว่าสัญญาณที่ตอบกลับจากตัวไรเรสส่งมาไม่ถึงเครื่องเรา = หายไปในสายพ่วง

แล้วจะเถียงกันเรื่องสายทำไมเนี้ย 555 ยังไงซะสายพวง usb ก็ถูกกว่าอยู่แ้ล้ว
    แต่ไวเรสแบบ usb ชิปมันร้อนมากๆเลย อิอิ
    คือเรื่องมีแค่ว่า...อิดิแมก...ดีที่สุดตอนนี้ เพราะต่อสาย 7 เมตรมันทำงานได้ปกติ เรื่องร้อนไม่เท่าไหร่ ปกติ เพราะทุกวันนี้ผมเสียบอิดิแมกต่อเสา 8 ดีบีเปิดโหลดบิทวันละ 12 ชม.ต่อเนื่องช่วงกลางวันทุกวัน นานเป็นปีแล้วปกติทุกอย่าง ไม่เคยงอแงเลย
    รูป รูป

Quote Originally Posted by meentada View Post

ผมลองติดตระแกรงพัดลม 12 นิ้ว ต่อสายยูเอสบี 7 เมตร ตั้งเสาสูง 4 เมตร รับสัญญาณจากลิงค์ซิส wrt54gl ระยะ 300 เมตร ตรงกลางทางมีต้นไม้ใหญ่บัง 1 ต้น รับสัญญาณได้ 12 เมก ดูจากไอคอนไวเลส ออกเน็ทได้แต่ดีเลย์มากบ้างน้อยบ้าง อาจจะเกี่ยวกับสภาพอากาศด้วย
    รูป รูป

ข้างในเสามันมีอะไรครับ อยากรู้ ^ ^

OverclockZone Member Not[CBR]'s Avatar
    นครศรีธรรมราช / ม.วลัยลัก

ไม่รู้ว่าจะซื้อได้ที่ไหน ผมอยู่ต่างจังหวัด ลำบากจริงๆๆ เลย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks