Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับมือปราบไวรัส

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับมือปราบไวรัส

ด้วยที่ว่าเครื่องที่มีปัญหาอยู่คนละจังหวัดกับผมเลยเน็ตก็ไม่ได้ต่อด้วยเครื่องติดไวรัส จะเปิด msconfig regedit แล้วจะบูตเครื่องใหม่ทันที Folder Ottion.. หาย เข้า cmd แว็บเดียวปิดเองเลย จะเข้า safe mode บอกให้เขาจิ้มทีละตัวเขาก็ทำไม่เป็น ผมก็ไม่ได้มือโปรแต่เอาตัวรอดได้ อยากดู Process ที่รันอยู่ว่ามีไรแปลกๆไหมก็เลยมืดมิด แต่ผมลองเครื่องผมโดยเข้า cmd (ของผมเข้าได้ น้องเขาเข้าไม่ได้) แล้วใช้คำสั่ง c:\tasklist >c:\task.txt ผลคือไฟล์ task.txt ที่ไดร์C จะเก็บ Processต่างๆไว้(ได้ผล)เผื่อจะเอามาดูแต่เนื่องจากเครื่องน้องเขาที่เข้า cmd ไม่ได้ผมลองอีกทีโดยใช้
    Start -> Run... -> พิมพ์ tasklist >c:\task.txt
    ผลคือไม่มีไฟล์ task.txt ที่ไดร์Cให้อ่ะครับ แต่พอตอนกดOKมันก็ไม่แจ้งออเร่อ

ใครมีวิธีไหนพอจะเอาProcessที่รันมาดูได้บ้างครับ(เครื่องคนอื่นนะ)

จะงงกันมั๊ยเนี้ยสงสัยจะเข้าใจอยู่คนเดียว

ปล.ขอบคุณล่วงหน้าทุกคำแนะนำครับ
Working...
X