Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้รายละเอียดระหว่าง NVIDIA กับ ATI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้รายละเอียดระหว่าง NVIDIA กับ ATI

ตามนั้นเลยครับ ผมอยากรู้ว่ามันต่างกันยังไง ระหว่าง ATI กับ NVIDIA อ่ะคับ

ขอละเอียดๆ เลยนะครับ

ขอบคุณครับ

ตั้งกระทู้แบบนี้ สงสัย.....
    ปูเสื่อนอนชมเลยครับ พี่น้องครับ

Comment

อยากรู้ก็จัดให้

อยากรู้ผมจัดให้ครับ

http://www.adslcool.com/computer/viewrecord.php?id=180

ไม่อยากก๊อปมา เหอๆ เอาเว็บไปอ่าานเลยละกันครับ

Comment

ดีทั้งคู่ครับ จบ

Comment

ตั้งกระทู้แบบนี้ สงสัย.....
          ปูเสื่อนอนชมเลยครับ พี่น้องครับ

ทำไมอ่ะครับ - - ถ้าผมทำผิดอะไรไปก้อขอโทษ T_T

------------
          อยากรู้ผมจัดให้ครับ

http://www.adslcool.com/computer/viewrecord.php?id=180

ไม่อยากก๊อปมา เหอๆ เอาเว็บไปอ่าานเลยละกันครับ

ขอบคุณคับ ^"^

Comment

รู้จัก AMD กับ Intel มั้ยครับ
            เหมือนกันเลย
            AMD Intel ทำ CPU
            ATI Nvidia ทำ GPU
            แค่นั้นเอง

Comment

เหอๆผมอ่านชื่อกระทู้ผมเข้าใจว่าเค้าอยากรู้มันต่างกันยังไง

Radeon HD 2900 XT จาก ATi มีอินเทอร์เฟซของหน่วยความจำสูงถึง 1,024 บิต แล้วทำไมการ์ดรุ่นสูงสุดของ nVIDIA อย่าง GeForce 8800 Ultra จึงยังมีอินเทอร์เฟซสูงสุดอยู่แค่ 384 บิต ?
              คำตอบ : การคำนวณระบบบิตของหน่วยความจำบนการ์ดจอจากทั้ง ATi และ nVIDIA นั้นแตกต่างกันโดยสิ้นเชิง โดยระบบบิตของหน่วยความจำของ nVIDIA จะคำนวณจากการนำหน่วยความจำ 32 บิต มาคูณด้วยจำนวนหน่วยความจำทั้งหมดที่มี ซึ่ง GeForce 8800 Ultra มีชิปหน่วยความจำทั้งหมด 12 ชิป หน่วยความจำจึงมีอินเทอร์เฟซ 32x12 = 384 บิต ส่วน Radoen HD 2900 XT จะเป็นหน่วยความจำแบบ 512 บิตแท้ๆ แต่ด้วยกระบวนการทำงานแบบ Ring Bus ที่ทำให้หน่วยความจำรับและส่งข้อมูลถึงกันได้พร้อมกันในคราวเดียว จึงมีการคำนวณระบบบิตออกมาเป็น 2x512 = 1,024 บิต

ทำไม Radeon HD 2900 XT ที่มี Shader Processor ถึง 320 หน่วยกลับมีความเร็วตามหลัง GeForce 8800 GTX ที่มี Shader Processor เพียง 128 หน่วย ?
              คำตอบ : มีเหตุผลใหญ่ๆ อยู่สองข้อเกี่ยวกับ Shader Processor ที่ทำให้ผู้นำในวันนี้คือ nVIDIA ครับ
              1. หน่วยประมวลผล Shader หลักของ Radeon HD 2900 XT จะมีเพียง 64 หน่วย ซึ่งแต่ละหน่วยจะมีหน่วยประมวลผลย่อยออกไปอีกหน่วยละ 5 หน่วยย่อย ส่วน GeForce 8800 GTX จะมีหน่วยประมวลผล Shader หลักเต็มๆ ที่ 128 หน่วย โดยไม่มีหน่วยประมวลผลย่อยแต่อย่างใด การพัฒนาเกมโดยทั่วไปนั้นจะมีลักษณะการเขียน Shader อยู่สามแบบ คือ Single Texture, Multi Texture และ Complex Texture ซึ่งเกมโดยทั่วไปจะพัฒนาโดยใช้กลวิธีสองวิธีแรก ซึ่งจะทำให้ GeForce 8800 GTX สามารถใช้ Shader Processor ได้พร้อมกันทุกหน่วย (ขึ้นอยู่กับจำนวน Shader ในแต่ละรอบสัญญาณนาฬิกา) ในขณะที่ Radeon HD 2900 XT จะสามารถใช้ Shader Processor ได้พร้อมกันเพียง 64 หน่วยเท่านั้น ส่วนย่อยที่เหลือจะไม่ได้ใช้กับการโปรแกรม Shader ในลักษณะดังกล่าว ยกเว้นการเขียนโปรแกรมแบบ Complex Texture จึงจะทำให้หน่วยประมวลผลย่อยถูกนำมาใช้อย่างคุ้มค่า แต่ผู้พัฒนาเกมไม่ค่อยนิยมกัน เนื่องจากโปรแกรมยาก เสียเวลา และความสวยงามแทบไม่แตกต่างจาก Multi Texture เลย

2. Shader Clock หรือสัญญาณนาฬิกาของหน่วยประมวลผล Shader นั้น ทาง nVIDIA ได้กำหนดไว้เป็นอัตราส่วนที่มากกว่าสัญญาณนาฬิกาของชิปกราฟิก ในขณะที่ ATi กลับให้ Shader Clock วิ่งที่อัตรา 1:1 กับความเร็วของจีพียู ดังนั้น GeForce 8800 GTX ที่มี Shader Clock 1420 (575x2.47) จึงเร็วกว่า Radeon HD 2900 XT ที่มี Shader Clock เพียง 743MHz (743x1)

ผมว่าคำตอบที่ออกมาน่าจะประมาณนี้ ไม่ใช่อันไหนดีกว่ากันนะครับ

Comment

ขอบคุณมากคับ บ

คือผมอยากรู้ว่ามันต่างกันยังไงครับไม่ใช่ว่าอันไหนดีกว่ากันอ่ะครับ

Comment

อธิบายได้แจ่มจิงๆ*-*เข้าถึ่งแก่นเลยขอบคุณคับผม

Comment

แตกต่างกันที่ รุ่นกับราคาครับ

Comment

Working...
                    X