overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: เราสามารถเพิ่มขนาดของดอกลำโพง ชุดเสียง 2.1 ได้ไหมครับ

OverclockZone Member YOYO-AMD's Avatar
    อุดมสุข-บางนา ได้หมด

Default เราสามารถเพิ่มขนาดของดอกลำโพง ชุดเสียง 2.1 ได้ไหมครับ

รบกวนอยากทราบว่าในชุดลำโพง 2.1 หรืออื่นๆ ที่เราซื้อมาทั้งหลายเนี้ยครับ

-มันจะมีวงจรขยายเสียงอยู่ข้างในใช่ไหมครับ (ส่วนมากอยู่ในตัวซับใช่ไหมครับ)

-ตัวลำโพง Sat เนี้ยเราไปเอา ชุดดอกลำโพงที่มันใหญ่กว่าขนาดเดิมได้ไหมครับ (จะมีผลเสียกับวงจรไหมครับ)

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member YOYO-AMD's Avatar

ชี้แจงหน่อยคร๊าฟ

OverclockZone Member

ตามหลัก ตู้ลำโพงเค้าก็ต้องออกแล้วมาแล้วสิครับ คุณจะไปเปลี่ยนมัน มันไม่เพี้ยนเหรอ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ได้มันก็ได้ดูตัวเลขต่างๆ ของดอกลำโพงใหม่ดีๆ แล้วกันค่รับ อย่าให้กินกระแสมาก (1 บรรทัด)

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

(1 บรรทัด)
    มันคืออะไร

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    มันคืออะไร
    สั้นๆๆ ได้ใจความ เนื้อล้วน ไม่มีน้ำ

OverclockZone Member hideto13's Avatar

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post
    ได้มันก็ได้ดูตัวเลขต่างๆ ของดอกลำโพงใหม่ดีๆ แล้วกันค่รับ อย่าให้กินกระแสมาก (1 บรรทัด)
    Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    มันคืออะไร
    เรียบร้อย กระทู้นี้ จขกท. ได้คำตอบยากส์แน่
    เด็กๆที่อ่านเจอกระทู้นี้ควรได้รับคำแนะนำ....

แฮะ แฮะ อยากจะลองดูครับ อันเก่าดอกมันเล็ก พอดีมีตู้ลำโพงที่ใหญ่กว่าขนาดเดิมแต่ไม่มากครับ

ยังไงก็ขอบคุณนะคร๊าฟ 1 บรรทัด ทำให้รู้อะไรเยอะเล้ย

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

Quote Originally Posted by รักจัง View Post
    สั้นๆๆ ได้ใจความ เนื้อล้วน ไม่มีน้ำ
    ถูกต้องนะครับ ไม่ใช่ประชดนะ แต่ถ้าชินแล้วอีกหน่อยคงไม่มีต่อท้าย จะพยามไม่ให้เกิน 2 บรรทัด
    ถ้าสั้นเกิน คงมีเพื่อนๆ มาช่วยขยายความ แหละครับ (ต่อท้ายไว้จะได้เตือนตัวเอง) (2บรรทัด)

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

Quote Originally Posted by hideto13 View Post
    เรียบร้อย กระทู้นี้ จขกท. ได้คำตอบยากส์แน่
    เด็กๆที่อ่านเจอกระทู้นี้ควรได้รับคำแนะนำ....
    แถวบ้านเรียกเด็กยังไม่รู้จักโต 55+
    เนื้อกับน้ำแยกไม่ออก
    อะไรที่รู้ก็ตอบเค้าไปแบบเนื้อๆซิ จะได้ไม่เมื่อย(จะได้ตอบได้หลายหัวข้อหน่อย)
    เรื่องสรรพคุณปรุงแต่งเรื่องส่วนตัวไม่ต้อง
    ง่ายจะตาย จะให้คำตอบกี่บรรทัดไม่มีใครว่าซะหน่อย
    555555+

หรือสรุปแล้วมันปนกันจนแยกไม่ได้
    ก็เลยต้อง 1 บรรทัด
    เลยทำแบบเด็กๆ ซะงั้นไป 555+

ตอบเค้าไปซิพ่อคุณ

เดี๋ยวพี่กลัวน้อง Aero... เฉาตายเอา(พิมพ์น้อยเกิน)
    ไม่ต้องกลัวผิดพลาดด้วย ถ้าว่างจากงานแล้วเจอน้องตอบตกหล่นหรือไม่ถูกใจเดี๋ยวพี่มาช่วยแย้งให้ถูกให้..
    Last edited by พจน์; 14 May 2008 at 21:24:37.

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

เปลี่ยนได้ครับ เช่นถอด sat ที่มีขนาด 2 นิ้วออก เอาดอก 15 นิ้วใส่แทน ยังไงก็มีเสียงออก แต่เสียงออกมายังไงนั้น ไม่รับประกัน

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

Red face

Quote Originally Posted by camera View Post
    เปลี่ยนได้ครับ เช่นถอด sat ที่มีขนาด 2 นิ้วออก เอาดอก 15 นิ้วใส่แทน ยังไงก็มีเสียงออก แต่เสียงออกมายังไงนั้น ไม่รับประกัน
    กำ ท่าทางมิได้นำพาจริงๆ หุหุหุหุ

จะเปลี่ยนลำโพงใหม่ ก็หาลำโพงขนาดเท่ากัน แต่คุณภาพดีกว่ามาลงแทน
    หรือถ้าหน้าลำโพง sat มีเนื้อที่พอจะคว้านขยายก็ตามสะดวก

ลำโพงคุณภาพดีจะมีรายละเอียดในสเปคเยอะมาก ต้องเลือกหาเอาเอง
    คาดว่าจะได้รายละเอียด หรือเร้นจ์เสียงกินได้กว้างขึ้น

เบื้องต้น ดูความต้านทาน กับกำลังวัตต์ เท่าเดิมเป็นดี แล้วค่อยมาดูที่วัสดุ
    หรือจะสลับดูวัสดุ ชิ้นงานก่อน ก็ไม่มีปัญหา อิอิอิอิ

Quote Originally Posted by พจน์ View Post
    แถวบ้านเรียกเด็กยังไม่รู้จักโต 55+
    เนื้อกับน้ำแยกไม่ออก
    อะไรที่รู้ก็ตอบเค้าไปแบบเนื้อๆซิ จะได้ไม่เมื่อย(จะได้ตอบได้หลายหัวข้อหน่อย)
    เรื่องสรรพคุณปรุงแต่งเรื่องส่วนตัวไม่ต้อง
    ง่ายจะตาย จะให้คำตอบกี่บรรทัดไม่มีใครว่าซะหน่อย
    555555+

หรือสรุปแล้วมันปนกันจนแยกไม่ได้
    ก็เลยต้อง 1 บรรทัด
    เลยทำแบบเด็กๆ ซะงั้นไป 555+

ตอบเค้าไปซิพ่อคุณ

เดี๋ยวพี่กลัวน้อง Aero... เฉาตายเอา(พิมพ์น้อยเกิน)
    ไม่ต้องกลัวผิดพลาดด้วย ถ้าว่างจากงานแล้วเจอน้องตอบตกหล่นหรือไม่ถูกใจเดี๋ยวพี่มาช่วยแย้งให้ถูกให้..
    เอ๋า พิมพ์น้อยกว่า พิมพ์มากก็บ่น เอาไงนิลุง ทำเป็นคุณลุงทำเงินหล่นในอ่างแล้วหงุดหงิด ไปด้ายย แต่...

หลังจากทดลอง 2 only แล้วผมว่าดีนะ ไม่ค่อยเมื่อย ได้เนื้อๆ ดี อย่างน้อยก็ให้ จขกท. ได้รู้ อิอิ (2 บรรทัด)
    Last edited by Aeromancer; 15 May 2008 at 01:44:04.

ความคิดเห็นส่วนตัวนะ ลุงอ๊อด ก็ มิได้นำพา 2 บรรทัดผมคงไม่ได้ไปหนักส่วนไหนใครนะครับ ^^

ก๋วยเตี๋ยวเรือ ถ้าขาดเนื้อ ก็ไม่อร่อย ขาดน้ำ ก็ขาด อรรถรส น้ำ+เนื้อ ไม่ได้เสียหาย ขึ้นอยู่กับวุฒิภาวะที่จะตีได้เนื้อ หรือ ตีได้น้ำ ด้วย(2 บรรทัด)
    Last edited by Aeromancer; 15 May 2008 at 01:52:41.

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

เอาเหมาะสม ที่ละน้อย พอดีคำจิ
    หยินและหยาง ว่าท่าให้สวยงาม อิอิอิอิ

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

แสดงว่าผมมูมมาม ล่อทีเอาคำโตๆเลย 555
    ......................
    ถ้าทำกันจริงๆก็ต้องลุงอ็อดว่าไว้ล่ะครับ หาตัวเท่ากันแต่สเปคดีกว่า ใส่ได้เลย ก็ง่าย แต่เป็นไปได้ยาก(ยากเพราะหาของยากครับ)
    .......................

ว๊าก กร๊าก กร๊าก เอ็นจอยกันจริงคร๊าฟ ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านเลยครับ ตอนแรกกะจะโทรไปถามพี่กล้องแล้วแหล่ะ

แต่อยากตั้งกระทู้เผื่อจะได้หลายๆ ความคิดเห็นครับ

ดอกลำโพงที่มากับชุด 2.1 ของผม ผมว่ามัน โนเนมอ่ะครับ อยากลองของ

เด็กร้อนวิชาคร๊าฟ
    Last edited by YOYO-AMD; 15 May 2008 at 10:07:17.

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post
    ความคิดเห็นส่วนตัวนะ ลุงอ๊อด ก็ มิได้นำพา 2 บรรทัดผมคงไม่ได้ไปหนักส่วนไหนใครนะครับ ^^

ก๋วยเตี๋ยวเรือ ถ้าขาดเนื้อ ก็ไม่อร่อย ขาดน้ำ ก็ขาด อรรถรส น้ำ+เนื้อ ไม่ได้เสียหาย ขึ้นอยู่กับวุฒิภาวะที่จะตีได้เนื้อ หรือ ตีได้น้ำ ด้วย(2 บรรทัด)
    สงสัยทำลิ้งในลายเซ็นผิดนะ
    ท่านน่าจะใช้อันนี้มากกว่า เผื่อเนื้อหาตัวตนความจริงจะปรากฎ 55+
    http://forums.overclockzone.com/foru...=202680&page=2

เลิกทาสีทับสีเดิมเวลาสีมันเริ่มดูไม่สวยได้แล้ว สีเดิมยังไม่ทันแห้งเลย 55+
    (รู้สึกว่าเพิ่งลอกสีพร้อมทำสีใหม่ไปไม่นานนี้นี่ โดนขูดสีจนเห็นสีจริง(ความรู้จริง)
    ไปซะหลายรอยนี่)

การเลือกลำโพงให้ใช้แทนลำโพงในชุด 2.1 นั้น
    อย่างน้อยต้องดูหลักๆง่ายๆ แบบนี้ครับ
    ขยายจากที่ลุงอ๊อดบอกแนะนำมาละกันครับ เผื่อจะเลือกได้ง่ายขึ้น

1. ดูจากสเปกกำลังขับที่แอมป์นั้นขับลำโพงนั้นๆได้

2. ความต้านทานของลำโพงที่จะนำมาเปลี่ยนใหม่
    ควรจะได้ความต้านทานที่เท่ากัน เพราะมีผลในเรื่องของความดังของเสียง
    และโหลดกำลังขับที่แอมป์ขยายเสียงภายในระบบต้องรับภาระ
    วัดง่ายๆเลยครับ เอาโอห์ม หรือ มัลติมิเตอร์(ตังค่าที่หน่วย โอห์ม) วัดระหว่าง
    ขั้วบวกและขั้วลบ จะได้ค่าความต้านทานของดอกลำโพงนั้น

3. ขนาด น้ำหนัก วัสดุ ของดอกลำโพงที่จะนำมาเปลี่ยน
    ขนาด น้ำหนัก และวัสดุที่นำมาทำตัวกรวยและขอบลำโพงตลอดจน
    ความแข็งสไปเดอร์(ขอบที่ช่วยยึดฐาน กรวยและว้อยคอย)
    เพราะมันจะสร้างผลในด้านการใช้งานในด้านการกินวัตต์ ความไวในการตอบสนองและการตอบสนองความถี่เสียงตลอดจนความดัง
    (ถ้ากำลังน้อยแต่ใช้ดอกลำโพงใหญ่ก็เหมือนเอาเครื่องรถเก๋งเล็กๆไปใส่ให้รถสิบล้อหละครับ)
    เป็นหนึ่งในเหตุผลที่ลำโพงขนาดเล็กทำเสียงได้กระฉับฉับไวกว่าลำโพง
    ที่มีขนาดใหญ่กว่าครับ

คงบอกได้คร่าวๆประมาณนี้ครับ
    แต่ถ้าไม่สนใจอะไรเลยก็เปลี่ยนตามความชอบทางหูและสายตาคนใช้เลยครับ (^-^)
    Last edited by พจน์; 15 May 2008 at 10:29:07.

OverclockZone Member Hard_ID's Avatar

555555555..ฮาดี

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks