Announcement

Collapse
No announcement yet.

GA-MA78GM-S2H กะไบออส F4

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

หง่า..เห็นแต่ละท่านคุยกันแล้ว..เศร้าใจจัง..

บอร์ดผมยังไม่ได้เลย ซื้อมาได้ใช้ไม่ถึง 10 วันพังซะแล้ว..

ปรกติเนี่ยเคลมกับ คอมเซเว่นกี่วันได้ครับ..

Comment

F4 แก้ปัญหาสำหรับดูหนังผ่าน HDMI ด้วยครับ เวลาปิดที่วีแล้วเปิดใหม่ภาพกลับมาก ของเดิมภาพไม่ขึ้นต้องถอดสาย HDMI แล้วเสียบใหม่กระตุ้นไดร์เวอร์ Plug&Play

Comment

Originally posted by lunatickore View Post
        ตอบท่านโอเล่ ว่าตั้งแต่ซื้อบอร์ดมาวันแรกที่มันมาขอนแก่นในราคา 3100 บาท บอร์ดผมไม่เคยมีปัญหาอะไรเหมือนของท่านอื่นเลย ที่เขาบอกว่า รุ่นนี้แฮง ค้าง HDD ปิดเวลาจะใช้ถึงเปิด ของผมไม่มีซักอาการ ปัญหาเดียวที่มีคือความร้อนอ่ะครับ จะแฮงค์ต่อเมื่ออุณหภูมิเกิน 70 องศา พอแก้ปัญหาตกแล้วก็ไม่มีกวนใจอะไรอีกเลย
        วิธีการแก้ปัญหาของผม
        - เดินไปบนโอเอซิส - ตึกคอมขอนแก่น ไปชั้น 4 มันจะมีร้านขายอุปกรณ์ระบายความร้อนดี ๆ ผมลงทุนซื้อ Scythe Andy Samurai มาอย่างแพง มันฟันหัวแบะเลย ราคาในเวป 1850 ราคาบนตึกคอมขอนแก่น 2650 ยอมซื้อเพราะหาไม่ได้จริง ๆ แล้วก็เอามาติดเข้าไปความร้อน CPU ลดลงเล่นสบายในระดับนึง แต่ความร้อนตรงชิฟเซ็ตยังไม่ลด ยังอยู่ที่ ผมเลยไปศูนย์อมรขอนแก่น ไปซื้อพัดลมระบายอากาศรุ่นโคตรหนักตัวละ 250 บาท ลักษณะจะเหมือนพัดลมติดอยู่ข้างฝาเคสแต่หนัก แระหมุนแรงมาก ๆ ผมเอาไปติดไว้ตรงข้างฝาเคส ที่มันให้ติดพัดลมให้มันดูดอากาศอัดเข้าไปอย่างเดว อุณหภูมิทั้งระบบก็ลดลงเยอะแล้วปัญหาต่าง ๆ ก็ไม่มีกวนใจผมอีกเลย
        - ตอนนี้ทาง Gigabyte อัพไบออสใหม่เป็น F4 ผมลองแล้วมีความรู้สึกอย่างนึงคือมันก็เหมือน ๆ เดิม คือความเร็ว Max ของมันที่ 2000 Mhz ไม่ใช่ว่าจะรันที่ 2000 Mhz ตลอดเวลา เหมือนตอนที่อัพ F3 จาก 900 เป็น 1100 ผมเปิดเต็ม ๆ ผมก็รู้สึกเลยว่ามันไม่ได้รัน เต็มตลอดเวลา เวลาใช้งานใน 2D Mode มันก็จะรันตัวเองอยู่ที่ความเร็วพอประมานอะครับ เท่าที่ผมได้ข่าวมาไม่รู้จะถูกต้องหรือปล่าวนะครับ ข่าวที่บอกว่า RS780 ของจะปรับระบบ HCF ให้สามารถ HCF กับ GPU Series 3xxx ที่เร็วน้อยกว่าหรือเท่ากับตัว RS780 ในแคทตาลิสตัวต่อไป แปลว่าในอนาคตเราที่ใช้ RS780 อาจจะมีสิทธิ์ไป HCF กับตัวที่มันแจ่มกว่า 3450 - 3470 ได้ ผมเชื่ออย่างนั้นเพราะผมได้ข่าวมาเมื่อวันก่อน ทาง Gigabyte ก็ออก F4 ที่ปรับความเร็วของ RS780 ได้สูงเวอร์ออกมา ผมเชื่อว่าในเร็ว ๆ นี้อาจจะทำ HCF กับ 3650 / 3850 ได้เพราะส่งกระแสมาแล้ว ไบออสก็ปรับความเร็วขึ้นให้แล้วนี่ ตอนนี้ก็เหลือแต่รอลุ้นว่าจะอัพแคทตาลิสให้ตอนไหน ขอให้อัพไว ๆ ทีเถอะสาธุ๊
        ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะครับ ถ้าผมปรับ 2000MHz เลย มันจะ บูตไม่ขึ้นครับ คือไม่มีสัญญาณมาที่จอ เหมือนกับ OC CPU แล้วไม่บูตครับ Y_Y" อาจเป็นเพราะผมใช้ Onboard อย่างเดียวก็เป็นได้ ไม่ได้ Hybrid CF

Comment

Originally posted by God_Hand View Post
          สุดๆครับ OC GPU ได้ 900 MHz ครับ แต่ GIGABYTE เท่านั้นนะครับ ผมบอกได้แค่ว่าคุ้มค่ากว่าจะซื้อ
          AXXX M2N + Nvidia 8400GS ครับ เพราะเมนบอร์ดตัวนี้แรงกว่าเยอะครับ
          ท่านครับ ถ้าผมแกะซิ้งระบายความร้อน Chip Set บนบอร์ดออกแล้วเอา Water Colling มาติดแทนมันจะหมดประกันมะครับ

Comment

55nm วิ่งได้ 2g ก็สมเหตุสมผลดี
            เปลียนมาเล่นตัวนี้ดีกว่าเพิ่มอีก600ได้เร็ว4เท่า

Comment

"HCF กับตัวที่มันแจ่มกว่า 3450 - 3470 "

ตัวนี้HCF3470 เร็วกว่า ไม่ทำHCF หรือป่าวท่าน?
              เห็นมีคนไปซื้อ3470มาแล้วบอกว่าทำแลวช้ากว่าเดิม
              หรือว่าต้องคล็อกไปที่800เท่ากันถึงจะเวิรค์

Comment

Originally posted by overJ View Post
                "HCF กับตัวที่มันแจ่มกว่า 3450 - 3470 "

ตัวนี้HCF3470 เร็วกว่า ไม่ทำHCF หรือป่าวท่าน?
                เห็นมีคนไปซื้อ3470มาแล้วบอกว่าทำแลวช้ากว่าเดิม
                หรือว่าต้องคล็อกไปที่800เท่ากันถึงจะเวิรค์
                ต้องปรับความเร็วตัว RS780 ให้มากกว่าอ่ะครับ แล้วเอาตัว 3470 เป็นตัวหลักอ่ะครับ มันก็ไม่ได้ช้าลงอะไรเลยนะครับ แต่ไดร์เวอร์จะมอง เป็น 3400 Series + 3200 Seies ตอนยืมของเพื่อนมาลองผมว่ามันก็ไม่ช้าลงนะครับ แต่ไม่เร็วมากเหมือน 3450 เพราะ มีการ Under Clock DDR 3 ของตัว 3470 ลดความเร็วลงมาขณะ HCF กับ RS780 อ่ะครับ ตอนที่ยืมเพื่อนมาลองก็ประทับใจทั้งคู่ทั้ง 3450 + 3470 ถือว่าการ์ดจอ ราคา 1750 - 2250 เอามา HCF แล้วมันจะเร็วขึ้นจนน่าประทับใจอ่ะครับ

Comment

กำลังตัดสินใจซื้ออบร์โร่นนี้พอดีเลยครับ
                  ว่าจะเอาว่า Clock GPU สัก 800 เคสเดิมเล่นปรกติเล่นเกมส์แค่ The Sims 2 Dota มันจะรอดไหม
                  ว่าจะเอาลองเล่น BF2 ซะนิด
                  ร้อนจนแฮงค์ไหมครับเนี่ย ได้ยินว่าแค่เดิมเล่นเกมส์มากๆก็ร้อนไม่เบาแล้ว
                  ไม่งั้นคงต้องหันไปซื้อการ์ดแยกเอา
                  Last edited by Rainhawk; 15 May 2008, 14:45:15.

Comment

Originally posted by Rainhawk View Post
                    กำลังตัดสินใจซื้ออบร์โร่นนี้พอดีเลยครับ
                    ว่าจะเอาว่า Clock GPU สัก 800 เคสเดิมเล่นปรกติเล่นเกมส์แค่ The Sims 2 Dota มันจะรอดไหม
                    ว่าจะเอาลองเล่น BF2 ซะนิด
                    ร้อนจนแฮงค์ไหมครับเนี่ย ได้ยินว่าแค่เดิมเล่นเกมส์มากๆก็ร้อนไม่เบาแล้ว
                    ไม่งั้นคงต้องหันไปซื้อการ์ดแยกเอา
                    ไหวครับคุมความร้อนเอาครับไม่ยากหรอก ---- ถ้าจะซื้อการ์ดจอก็ แนะนำ SAPPHIRE HD3450 DDR2 512 - 1580 บาทถูก ๆ จับมา HCF ก็ดีอ่ะครับ

Comment

ใช้ที่ 800 MHz BF2 ปรับ High ลื่นหัวแตก

Comment

ของผม เดิมๆที่ 500 HCF กับ 3450 ลองเล่น crysis ปรับได้ all medium ลื่นใช้ได้ครับ (แต่ใช้บอร์ด asus M3A-H/HDMI)

Comment

Working...
                        X