Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถาม ท่านที่มีความรู้เรื่อง Amplifier ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถาม ท่านที่มีความรู้เรื่อง Amplifier ครับ

อยากทราบว่า Amplifier แต่ละชนิดแตกต่างกันบ้างครับ

Pre-Amp, Power-Amp, Integrated-Amp 3ชนิดนี้ครับ

พอดีว่า ผมต่อลำโพงเข้ากับ Com แต่มันต้องผ่าน Amp ก่อน เพื่อขับเสียง (ผมใช้ Integrated Amp)

แต่สายลำโพงที่ผมต้องใช้กับ Subwoofer มันจะกินช่องเสียบ เท่ากับลำโพงคู่นึงเลย(4ช่อง)

และเห็นว่า Power Amp มีช่อง เสียบสำหรับ Subwoofer เลย สงสัยว่ามันต่างกันยังไงบ้างครับ

และวิธีที่ผมต่อ Integrated Amp เข้ากับ Subwoofer ต่อแบบนี้ถูกแล้วใช่มั้ยครับ

Pre ปรุงแต่งแต่ไม่ขยาย , Power ขยายแต่ไม่ปรุง , Int ปรุงและขยายในตัวเดียวกัน

โดยหลักการแล้ว Power ถือเป็นส่วนหนึ่งของ Int ครับ ในหลักการแล้วไม่ต่างมันแล้วแต่ใครจะทำ (2บรรทัด)

Comment

Pre-Amp เป็นภาคขยายสัญญาณอ่อนๆขั้นต้นก่อนนำไปขยายอีกครั้วด้วย power amp บางรุ่นสามารถปรุงแต่งเสียงได้(ปรับทุ้ม/แหลม)

Power-Amp ขยายสัญญาณที่ออกมาจาก Pre-Amp

Integrated-Amp รวมทั้ง 2 ตัวข้างต้นไว้ด้วยกันภายในเคสเดียว มีขายอยู่ทั่วไป

Comment

Pre ปรุงแต่งแต่ไม่ขยาย , Power ขยายแต่ไม่ปรุง , Int ปรุงและขยายในตัวเดียวกัน

โดยหลักการแล้ว Power ถือเป็นส่วนหนึ่งของ Int ครับ ในหลักการแล้วไม่ต่างมันแล้วแต่ใครจะทำ (2บรรทัด
        ผมชอบซดน้ำครับ

Comment

Originally posted by camera View Post
          Pre-Amp เป็นภาคขยายสัญญาณอ่อนๆขั้นต้นก่อนนำไปขยายอีกครั้วด้วย power amp บางรุ่นสามารถปรุงแต่งเสียงได้(ปรับทุ้ม/แหลม)

Power-Amp ขยายสัญญาณที่ออกมาจาก Pre-Amp

Integrated-Amp รวมทั้ง 2 ตัวข้างต้นไว้ด้วยกันภายในเคสเดียว มีขายอยู่ทั่วไป
          แบบนี้ ท่าทาง Integrated จะใช้สะดวกสุดสินะครับ ตัวเดียวติดได้ครบ

Comment

Originally posted by The MOO View Post
            ผมชอบซดน้ำครับ
            ขอที่พม่าสิครับ เยอะเชียว อิอิ (1)

แบบนี้ ท่าทาง Integrated จะใช้สะดวกสุดสินะครับ ตัวเดียวติดได้ครบ
            ใช่ครับถ้าสะดวกก็ใช่ แต่ถ้าหยืดหยุ่น Pre+Power ดีกว่า ข้อจำกัดด้านลำโพงน้อยกว่า (2)
            Last edited by Aeromancer; 15 May 2008, 13:44:02.

Comment

Originally posted by sniiiper View Post
              สะดวกในการจัดวาง ไม่ต้องหาพื้นที่ให้ปรี
              สะดวกในการเชื่อมต่อ ลดสายไปอีก 1 คู่ สายไฟอีก 1 เส้น ฟิวส์อีกหลายอัน

Comment

Originally posted by sniiiper View Post
                ถ้าใช้ของดี แล้ถูกหูพอดี ก็จบแบบเบ็ดเสร็จ
                แต่ิ...ฟังไปนานๆ เริ่มชิน หูเริ่มหาเรื่อง เพราะกิเลสคน

พุ่งปรี๊ดดดดดดดด อิอิอิอิ

Comment

Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
                  ถ้าใช้ของดี แล้ถูกหูพอดี ก็จบแบบเบ็ดเสร็จ
                  แต่ิ...ฟังไปนานๆ เริ่มชิน หูเริ่มหาเรื่อง เพราะกิเลสคน

พุ่งปรี๊ดดดดดดดด อิอิอิอิ
                  เพราะฉะนั้น เหมาะแก่เวลาแล้ว ที่ผมจะขาย

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=204537

ปล.แว้บมาขายอีกแว้ว

Comment

Originally posted by NICKKIEZ View Post
                    เพราะฉะนั้น เหมาะแก่เวลาแล้ว ที่ผมจะขาย

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=204537

ปล.แว้บมาขายอีกแว้ว
                    ของดีน่าซื้อ แต่ไม่มีตังคับ

ยังใช้ intregrated amp ของ Denon ตัวรุ่น 480R อยู่เลยครับ ของประมาณ 20ปีที่แล้ว

แต่รุสึก งบในการซื้อ pre + power amp นี่ คงจาหลักหมื่นนะครับเนี่ย นึกว่า 6000 จะได้ซะอีก

ปล. แล้วพวก AVR นี่การทำงานเป็นยังไง หรอครับ
                    Last edited by sniiiper; 16 May 2008, 02:32:50.

Comment

AVR ก็คล้ายๆ Int Amp นั่นแหล่ะแต่จะเพิ่มวงจรถอดรหัส AC-3, dts, DD True HD, dts HD ฯลฯ ลงไป และเพิ่มจำนวนภาคขยายจาก 2CH ให้เป็น Amp surround 5CH, 6CH, 7CH เสริมด้วยชิป DSP มีภาคสวิชชิ่งของอุปกรณ์ด้านภาพ, บางรุ่นมีวงจร up scale ออก HDMI ให้ด้วย, บางรุ่นเน้นดูหนังก็มีชิป THX Select2, THX Ultra2 ให้เลือกแล้วแต่ความพึงพอใจของผู้ซื้อครับ
                      Last edited by nooi; 16 May 2008, 16:04:59. Reason: ชอบ THX นี่แหล่ะ ดูขลังดี

Comment

AC-3, dts, DD True HD, dts HD ฯลฯ
                        (1)เสริม บางครั้งอยู่ในชิพตัวเดียว หรือ หลายตัว

Comment

ได้ความรู้อีกแล้วว ขอบคุณครับ

Comment

อ้อลืมไป AVR ส่วนใหญ่จะมี Tuner รับวิทยุ AM, FM ด้วย ถ้าไม่มีจะเป็นบางรุ่นที่วางขายในญี่ปุ่นที่เขาคิดว่าใช้ Tuner โดยเฉพาะซึ่งว่ากันว่าจะรับสัญญาณได้ดีกว่า และทำให้ผู้ผลิต AVR ไม่ต้องคำนึงถึงการออกแบบในส่วนของภาค Tuner แต่ AVR ดีๆบางรุ่นสามารถรับ Radio Text, RDS หรือ Satellite Radio ได้ด้วย น่าเสียดายที่บ้านเราไม่มีโอกาสได้ใช้

Comment

(1) ตอนนี้ กสช ยังไม่เกิด กทช ทำแทน กสช ไม่ได้ คงอีกนานกว่าจะพัฒนาระบบ Radio ต่างๆ

Comment

Working...
                              X