Announcement

Collapse
No announcement yet.

คืออยาก Lan ระหว่างคอมพิวเตอร์ 2 เครื่องอะคับต้องทำไงบ้างคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คืออยาก Lan ระหว่างคอมพิวเตอร์ 2 เครื่องอะคับต้องทำไงบ้างคับ

คือ เครื่องหนึ่งเป็นตั้งโต๊ะ ใช้ XP และอีกเครื่องเป็นLaptop ใช้ vista อะคับ ต้องทำไงบ้างหรอคับ ผมไปซื้อสายมาแล้ว COM TO COM ขอบคุณล่วงหน้านะคับ

เอาสายต่อคอมทั้ง2เครื่องเลยครับ จากนั้นไปตั้งค่าให้มันเป็น work group เดียวกันครับ

Comment

ตั้งค่าไอพีให้อยู่ในวงเดียวกันครับ ไปที่ My Network Place ---> Local Area Connection ---> Internet Protocal (TCP/IP) เข้าไปตั้งค่าไอพีตามนี้ก็ได้ครับ
      Pc.
      ip 192.168.0.1
      subnet mark 255.255.255.0

Nb. 192.168.0.2
      subnet mark 255.255.255.0

ลองดูนะครับ

Comment

Protocol ต้องตั้งให้เหมือนกันด้วยนะครับ

Comment

Working...
        X