Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องคอมใช้เวลา shout down ประมาณ 5 นาทีครับ รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องคอมใช้เวลา shout down ประมาณ 5 นาทีครับ รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับ

AMD2 (940) X2 Athlon 4800 (Box, 3Y)
    (940-VSL) Asrock ALiveNF7G - HD720P R2
    DDR2(800) 1GB. RC x2
    SATA-II 500 GB Hitachi (5Y, by Authorized Agent, ASYS)
    Flat 17"

พึ่งซื้อมาเมื่ออังคารที่ 6 พ.ค. นี้เองครับ

หลังจากใช้ได้ไม่นานก็เกิดอาการ พาทิชั่นเสียครับ

ผมก็เอาไปให้อาลงวินโดว์ให้ใหม่หมด

กลับมาบ้านอีก วันเดียว ไดร์ฟหายอีก ข้อมูลหายหมด เครื่องแจ้งว่าไม่ได้ ฟอร์แมทไดร์ฟ

ผมก็เลยฟอร์แมททิ้ง แล้วกด Shout down อาการก็เป็นแบบที่แจ้ง

กว่าเครื่องจะปิดใช้เวลา 4-5 นาที (หรือมากกว่านั้นครับ)

ใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้บ้างไหมครับ รบกวนช่วยแนะนำทีนะครับ

ลองเปิดเครื่องใหม่ แล้ว shout down ทันที ก็ใช้เวลาเท่านี้เหมือนกัน ไฟฮาร์ดดิสขึ้นแดงตลอดเลย

ปล. มอนิเตอร์ 17" ที่ซื้อมายี่ห้อ Daewoo ภาพตรงมุมขอบไม่ชัดเอาซะเลย ผมปรับเองได้ไหม หรือว่าต้องเครมครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by Mayora; 15 May 2008, 07:57:41. Reason: เพิ่มรายละเอียด

น่าจะเป็นที่แผ่น XP ที่ลง อาจจะ Mod มากเกินไปทำให้ระบบ เอ๋อๆ

หรือลองแก้ใน registry

แก้เครื่อง shutdown นานมาก
    1. ไปที่ Start > Run พิมพ์ regedit แล้วกด OK
    2. HKEY_LOCAL_MACHINE\System\CurrentControlSet\Control
    3. ตรงด้านขวามือเลือกที่ WaitToKillServiceTimeout เดิม 20000 แก้เหลือ 1
    4. HKEY_CURRENT_USER\Control Panel\Desktop ตรงขวามือให้แก้ตามนี้ "AutoEndTasks"="1" "HungAppTimeout"="1" "MenuShowDelay"="100" (เพิ่มความเร็วStart Menu) "WaitToKillAppTimeout"="1"
    5. ปิด Regedit จากนั้นรีสตาร์ท จะเห็นผลโดยทันที

Comment

ของผมปิดภายใน 10วิ ครับ..

ลองตามรูปนี้ดูนะครับ.. เข้า run >regedit

เข้าไปตามรูปหรือ ในวงแดงข้างล่าง แล้วในวงแดงในช่องขวามือแก้ค่าตามนั้นครับ แก้โดยดับเบิ้ลคลิ๊ก แล้วจะมีหน้าต่างให้แก้ไขค่าแล้วกด OK..

ตรง ManuShowDelay เป็นของแถมครับ ไม่เกี่ยวกับปิดเครื่อง..

ถ้าตอนปิดแล้วฮาร์ดดิสทำงานตลอดลองตามรูปนี้นะครับ.. ว่าค่าตรงนี้เป็น0 หรือเปล่า
      ถ้าเป็น 1ก็ให้แก้เป็น 0นะครับ ( 0เป็นค่าดั้งเดิม) ปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ แล้วลองปิดดูครับ ถ้ายังไม่หายก็คงเป็นเรื่องอื่นอีก

Last edited by hornetpc719; 15 May 2008, 11:06:31.

Comment

ลองใช้โปรแกรมดูอุณหภูมิพวก Hardware ดูนะครับ
        ไม่ควรมองข้าม เช็คพัดลมทุกตัวด้วย อาจจะทำให้เกิดความร้อนสูงก็เป็นไปได้ครับ

Comment

http://www.ziddu.com/download.php?ui...JyiZK%2BWlJur4
          ปิดช้าต้องตัวนี้ โหลดมาครับใช้ดี

Comment

น่าจะเป็นที่แผ่น windows นะคุณอาใช้แล้วเป็นหรือเปล่า ถ้าคุณอาไม่เป็นก็ลองเช็คทีลองเปลี่ยน power ตัวอื่นมาลองดู

Comment

Working...
            X