Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมแรงกับความประหยัดไฟเป็นไปได้มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมแรงกับความประหยัดไฟเป็นไปได้มั้ยครับ

คือกำลังคิดว่าจะประกอบคอมใหม่ แต่อยากได้คอมแรง(ไม่ถึงขั้นเทพมาก) แต่ก็อยากให้มันประหยัดไฟด้วย มันเป็นไปได้มั้ยครับ

hardware เดียวนี้เทคโนโลยีเน้นความประหยัดพลังงานเท่านั้นเเหละครับ เหมือนกับเเรม DDR กินไฟ 2.5 v เเต่ DDR2 กินไฟ 1.5 v ทั้ง ๆที่เเรงกว่า ????

Comment

ที่แน่ๆ อย่าซื้อ PSU ให้เกินกับไฟที่เราต้องใช้

เกินนิดหน่อยพอ ไม่งั้นเปลืองโดยใช่เหตุ

ถ้าไม่คิดว่าอนาคตจะต้องเพิ่มอย่างอื่นอีก

เด่วนี้ คอมแรงๆ สัก 500-700W. กำลังดี

ถ้าไม่เทพมากเหมือนที่ จขกท. บอกนะ แค่แรง

เท่านี้ก็คงพอแล้วหละ
      Last edited by Mirabilis; 15 May 2008, 17:58:27.

Comment

Originally posted by Mirabilis View Post
        ที่แน่ๆ อย่าซื้อ PSU ให้เกินกับไฟที่เราต้องใช้

เกินนิดหน่อยพอ ไม่งั้นเปลืองโดยใช่เหตุ

ถ้าไม่คิดว่าอนาคตจะต้องเพิ่มอย่างอื่นอีก

ตรงนี้ผมว่าไม่ค่อยเกี่ยวนะครับ PSU จะกินไฟหรือไม่กินไฟน่าจะดูที่
        มาตรฐาน 80 Plus มากกว่าครับ

Comment

Originally posted by junex View Post
          ตรงนี้ผมว่าไม่ค่อยเกี่ยวนะครับ PSU จะกินไฟหรือไม่กินไฟน่าจะดูที่
          มาตรฐาน 80 Plus มากกว่าครับ
          ผู้รู้จริงมาแล้วค่ะ

งั้นช่วยอธิบายขยายรายละเอียดของ มาตรฐาน 80 Plus ได้มั้ยค่ะ

เรารู้แค่ว่ามันคือ PSU ที่มีค่า Power Efficiency ที่สูงกว่า 80% ขึ้นไปอะ

ขอบคุณค่ะั

Comment

ก่อนจะซื้ออุปกรณ์ก็ต้องเข้าไปตรวจสอบหาข้อมูลกันก่อนครับ ว่าอุปกรณ์ตัวนี้กินไฟเท่าไร ทั้ง Idle และ Full load

จะเอามากหรือน้อยแค่ไหนก็อยู่ที่เราล่ะ

Originally posted by bobo View Post
            Power Factor (PF) เราจะพูดถึงในกรณีของเฉพาะ ไฟ AC เท่านั้นนะครับ
            เพราะ PF จะเป็นอัตราส่วนของ ไฟ AC ที่จ่ายให้ ต่อ ไฟ AC ที่ได้รับ

ไฟ AC ที่จ่ายให้ ก็ คือ ไฟบ้านครับ ไฟที่มาจากโรงงานไฟฟ้า เข้าบ้าน มีหน่วยเป็น VA (Volt-Amp)
            ไฟ AC ที่ได้รับ ก็ คือ ไฟที่เครื่องใช้ไฟฟ้าเอาไปใช้ได้ครับ (AC นะครับ) มีหน่วยเป็น watt

คือปกติ เครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านมันจะรับไฟ AC ที่จ่ายมาให้ได้ไม่ 100% ครับ
            ดังนั้นมันจึงมีวงจรที่เรียกว่า PFC (Power Factor Correction) ที่ช่วยทำให้ค่า PF เข้าใกล้ 1
            ก็คือ ทำให้ไฟ AC ที่รับได้ เกือบจะเท่ากับ ไฟ AC ที่จ่ายให้

สำหรับค่าไฟฟ้า ค่าไฟฟ้าสำหรับบ้านที่พักอยู่อาศัย มิเตอร์หน้าบ้านนั้น จะเป็น watt meter นะครับ
            ก็คือมันจะวัดเฉพาะ watt ไม่ได้วัด VA คือมันจะวัดเฉพาะ ไฟ AC ที่เครื่องใช้ไฟฟ้าใช้ครับ
            ไม่ได้วัด ไฟ AC ที่จ่ายให้เครื่องใช้ไฟฟ้า คือ การไฟฟ้าเค้าใจดีครับ รับภาระไปคิดเฉพาะที่ใช้จริง
            ดังนั้นค่า PF ไม่มีผลต่อค่าไฟครับ (สำหรับบ้านอยู่อาศัยเท่านั้นนะครับ ถ้าเป็นโรงงาน การไฟฟ้า จะมีคิดค่า PF ด้วยครับ)

ทีนี้มาถึงอีกตัวคือ Power Efficiency
            อธิบายก่อนว่า Computer นั้นใช้ไฟ DC ครับ และหน้าที่หลักของ PSU ก็คือ การแปลงไฟ AC ให้เป็น DC นั่นเองครับ
            และการแปลงไฟจาก AC ไปเป็น DC มันต้องมี loss (ซึ่งกลายเป็นความร้อน)
            ดังนั้น Power Efficiency มันเป็นตัววัดประสิทธิภาพในการแปลงเนี่ยแหละครับ

ค่า Power Efficiency เราจะใช้สำหรับอธิบาย เปอร์เซ็นต์ในการเปลี่ยนไฟ AC ไปเป็น DC ครับ
            ก็คือ Power Efficiency = ไฟ AC ที่ได้รับ / ไฟ DC ที่ออกมา * 100
            ไฟ AC ที่ใช้ในสูตรข้างบนนี้คือ ไฟ AC ที่ PSU ได้รับนะครับ (มีหน่วยเป็น watt)
            ไม่ใช่ไฟ AC ที่ จ่ายให้ PSU นะครับ (หน่วยเป็น VA)

ดังนั้นตัวนี้แหละ ยิ่งสูงยิ่งดี และมีผลต่อค่าไฟบ้าน เพราะว่า ถ้า PSU ที่มี Power Efficiency สูงกว่า
            ก็แสดงว่าจะใช้ ไฟ AC น้อยกว่า เมื่อเทียบกับ Load DC ที่ใช้ เท่ากันครับ

หมายเหตุ
            *PSU ที่มี Active PFC จะให้ค่า PF ได้ ใกล้ๆ 1 ประมาณ 0.9x
            แต่พวกที่ไม่มี PFC หรือเป็น passive จะให้ได้ประมาณ 0.6-0.7 เท่านั้นครับ
            คือถึงแม้ตัวนี้จะไม่มีผลต่อค่าไฟ แต่ก็ช่วยในเรื่อง Global warming ครับ

*ส่วน Power efficiency นั้น PSU ใหม่ๆ จะได้ค่าที่ 80% ขึ้นไปครับ
            เดี๋ยวนี้มีมาตรฐานแล้วด้วยคือ 80plus ก็คือขั้นต่ำต้องได้ 80% ถึงจะได้มาตรฐาน
            สามารถเข้าไปดูได้ว่า PSU ตัวไหนที่ได้ certification 80plus ได้ที่

http://80plus.org/manu/psu/manu_psu.htm

Comment

PSU มันจ่ายไฟให้เท่าที่ใช้ไม่ใช้เหรอครับ
              เช่น 800 watt ใช้กับระบบ 500 watt มันก็กินไฟแค่ 500 Watt เหรอว่ามันกินไฟตลอดเวลาที่ 800 watt

ใครทราบแถลงไขด้วยนะครับ

Comment

อืมมม อยากรู้เหมือนกันค่ะ

ว่ามันกินไฟตลอด หรือว่า แค่ที่ต้องการ

หรือเราเข้าใจผิดหว่าา

Comment

จ่ายไฟเท่าที่ใช้ครับ ตัวเลขที่บอกคือกำลังจ่ายสูงสุดที่จ่ายได้ ไม่ใช่จ่ายเต็มจำนวนนั้นตลอดเวลา

Comment

ผมอยากรู้เหมือนกัน ว่าจะกินไฟเต็มเลย หรือกินแค่จำนวนที่เราใช้ไป

Comment

PSU 800Watt ใช้ 500 มันก็จ่าย 500 ครับ
                      แต่มันจะมีค่า Power Efficiency ที่อธิบายไว้ข้างบน
                      คือคอมพ์เรา 500Watt มี Power Efficiency ที่80%
                      ก็จะกินไฟ 500*(100/80)=625Watt ครับ

ส่วนคอมพ์แรงและประหยัดนั้น ต้องมีอยู่แล้วครับ แม้มันจะสวนทางกันอย่างมากมาย
                      เช่น CPU ยิ่งมีสถาปัตยกรรมที่เล็กลงก็กินไฟน้อยลงร้อนน้อยลง ทำให้ได้ความเร็วที่มากขึ้นด้วยนะครับ

Comment

test ครับ

Comment

ขอบคุณครับ ได้ความรู้มากเลย ไว้หยอดกระปุกครบแล้ว จะมาปรึกษาให้ช่วยจัดชุด คอมแรงแต่ประหยัดไฟ นะครับ

Comment

เด๋วนี้มี เมมบอร์ดเจ๋งๆที่ประหยัดไฟแล้วนิครับ

p5Q-e ช่ายป่าวม่ายรู้จำมะได้

Comment

Originally posted by pongsapat View Post
                              เด๋วนี้มี เมมบอร์ดเจ๋งๆที่ประหยัดไฟแล้วนิครับ

p5Q-e ช่ายป่าวม่ายรู้จำมะได้
                              GIGABYTE จ้าา

Comment

Working...
                              X