overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 20 of 20

Thread: จอ LCD แบบด้าน กับ แบบ เงา ต่างกันยังไงครับ

OverclockZone Member kupong's Avatar

Default จอ LCD แบบด้าน กับ แบบ เงา ต่างกันยังไงครับ

แค่ความสวยงามของจอ หรือว่า มีผลต่อภาพด้วย

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

ก็แค่สวยงามแหละครับกับคุณสมบัติในการใช้นิดนห่อย

ก็คือ ด้าน มานจะไม่สพท้อนแสงมากทำให้ ใช้เวลามีแสงส่องจากด้านหลังเราได้ดี แต่ก็จะขาดความสวยงาม(เพราะคนเราชอบของอาไรที่เงาๆแวววาวอยู่แล้ว)

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

ผมว่า จอกระจก เนียนกว่านะ ภาพดูคมชัดกว่า แต่ไม่ชอบที่มันสะท้อนแสงข้างหลัง ได้อย่างเสียอย่าง..

OverclockZone Member NightLight's Avatar

ผมก็ชอบจอกระจกนะครับ กำลังคิดจะซื้อยู่เลยเนี่ย ผู้รู้ช่วยแนะที

OverclockZone Member

จอเงา แสงและสีจะดูสดใจกว่า แต่ถ้าอยู่ในห้องที่ออกแบบเรื่องแสงไม่ดีจะเกิดดวงไฟหรือแสงที่ไม่สม่ำเสมอในจอ ทำให้เกิดการรบกวนสายตาเวลาใช้งาน(อาจทำให้ปวดตาได้)

จอด้าน ก็ตรงข้ามกับด้านบน และมีดีอีกอย่างเมื่อฝุ่นเกาะจะไม่ค่อยเห็นแต่จอเงาที่เห็นเป็นเม็ดๆเลย

ส่วนตัวชอบจอด้าน เพราะไม่มีการรบกวนสายตา ส่วนสามารถจัดที่วางได้ง่ายไม่ต้องย้าย หรือย้ายดวงไฟ การดูแลรักษาง่ายไม่ต้องเช็ดบ่อยก็ได้ สำหรับผมคิดว่าเป็นผลพลอยได้

แต่ถ้าห้องใครไม่มีแสงสะท้อนสามารถเลือกใช้ได้ครับเป็นตัวเลือกที่ดี

ส่วนจอ notebook ไม่เหมาะที่จะนำจอเงามาใช้แต่ทำไมใช้กันจังตั้งตรงไหนแสงเข้าตารำคาญมากขนาดที่บ้านแสงยังเข้าตา

ถ่ายจากจอHPสีเเจ่มดี
    รูป รูป

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ต้องลองไปเทียบดูเอง ร้าน jib วางกันเพียบ

มันแล้วแต่คนชอบแฮะ

แล้วแต่คนชอบจริงๆเลยครับของแบบนี้ ส่วนตัวตอนแรกก็ชอบจอกระจกสวยดีสีสด แต่พอได้ใช้ new imac ที่ทำงานบ่อยๆ ชักไม่ชอบแหะ เวลาทำงานมันจะสะท้อนเราเข้าไปในจอด้วยเวลาต้องทำแบ๊คกราวมืดๆ แล้วถ้าแสงมาทางด้านหลังก็สบายเลยครับ สะท้อนให้พรึ่บไปหมด แต่ถ้าวางในตำแหน่งดีๆ ไม่มีแสงเข้ามาก็คงจะโอเคครับ

สรุปเครื่องที่บ้านเลยซื้อจอด้านมาใช้...สบายใจ สภาพแสงไหนก็มีความสุข

OverclockZone Member edd's Avatar

สรุปนะครับเลือกจอกระจกไปเลยดีกว่าครับ ยังไงมันก็ไหม่กว่าอย่าคิดมาก เด๋ยวอีกหน่อยก็จะเป็นจกกระจกหมดล่ะ

OverclockZone Member Editionz's Avatar

เงาเลย คับ สวยดี

OverclockZone Member junex's Avatar
    @ O.C.Tune ทาว์นอินทาว์น

ต่างกันตรงจอกระจกเค้าก็เอากระจกมาแปะหน้าจอแล้วก็คิดตังค์เราเพิ่มครับ

Default FVFVFVF

Quote Originally Posted by junex View Post
    ต่างกันตรงจอกระจกเค้าก็เอากระจกมาแปะหน้าจอแล้วก็คิดตังค์เราเพิ่มครับ
    เดียวนี้เขาไม่ทำแบบนั้นแล้วนิครับ

OverclockZone Member Bond's Avatar
    นวมินทร์ บางกะปิ

จอกระจกแสงสะท้อนทำงานลำบากครับ มีเงามากวนสายตา

OverclockZone Member NightLight's Avatar

ส่วนตัวก็ยังสนใจจอกระจกอยู่นะครับ แต่เดี๋ยววันนี้จะลองเข้าไปดูของจริงครับ จะซื้อแล้วจะได้ลองจริงๆเสียที

กระจกสวยกว่านะ
    แต่ถ้าแสงมากก็จะสะท้อนดีเกินไป

ดาวน์โหลด โปรแกรมฟรีแวร์ เลือกตามหมวดหมู่ได้เลย <<< คลิกที่นี่

อัพเดต เทคโนโลยีไม่ตกยุค<<< คลิกที่นี่

รีวิว โน๊ตบุ๊ครุ่น ๆ ต่าง<<< คลิกที่นี่

ดูคลิป+ภาพ <<< คลิกที่นี่

ชีวิตต้องพึ่งเงินกู้<<< คลิกที่นี่
    Last edited by thongtester; 19 May 2008 at 18:42:30.

นึกซะว่าดูภาพสีน้ำ(ด้าน)กับภาพสีน้ำมัน(กระจก)แล้วกัน

OverclockZone Member panuza's Avatar
    รามอินทรา กท2,พุทธมณทน สาย2

ผมจอธรรมดาคับ ทำงานดีกว่า (ความคิดผมนะ)

แต่เอาสวย + เกม กระจอ ดีคับ สดใส

OverclockZone Member timefreefun's Avatar
    อนุเสาวรีย์ชัย(สามเหลี่ยมดินแดง)

ผมใช้เดลล์จอกระจก ชอบมาก ภาพคมกว่าแบบด้านมากครับ สวยกว่าเยอะ
    เรื่องสะท้อนก็สะท้อนอยู่แล้วครับ แต่เฉยๆ ไม่มีผลต่อการใช้งานครับ มันไม่ได้กวนใจมาก
    จะมีเห็นภาพสะท้อนก็แค่ตอนหน้าจอเป็นสีดำหมดแค่นั้นเอง เพราะส่วนใหญ่มันไม่ดำหรอก นอกจากเวลาโหลดเข้าเกมส์

OverclockZone Member comeng's Avatar
    ศิริราช,ปิ่นเกล้า,บางแค

ต้องลองไปดูเองกับตานะ แต่ส่วนตัวผมชอบจอด้านนะก็เลยซื้อแบบด้านมา จอกระจกยอมรับว่าสวยใสกว่าจริงๆนะแต่แสบตามากเลยเวลากลางคืน แถมกลางวันเปิดหน้าต่างนะแสงข้างนอกเข้ามา จบกัน เพราะโน๊ตบุคผมเป็นจอกระจกใช้แล้วรู้เลย

Bookmarks

Bookmarks