overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 13 of 13

Thread: 8000:1 2500:1 คืออะไรอะคับความระเอียดของจอlcdป่ะคับ

OverclockZone Member pongsapat's Avatar

Default 8000:1 2500:1 คืออะไรอะคับความระเอียดของจอlcdป่ะคับ

คือว่า 8000:1 2000:1 1000:1

มันต่างกันมากป่ะคับ

แล้วต่างกันจนมองออกเลยป่ะคับ

งงจิงๆ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

ค่าคอนทราสเรโชครับ

เป็นค่าความแตกต่างระหว่างสีดำและขาวที่แสดงออกมาได้

ยิ่งมากยิ่งดี จะได้เหห็นภาพที่ดำสนิท (ลองปิดไฟดูแล้วจะรู้)

แต่ส่วนมากค่าที่มากกว่า2000ขึ้นไปนั้นจะเป็นการใช้เทคนิคเร่งขึ้นมา ซึ่งไม่ใช่ค่าที่แท้จริงที่จอนั้นจะทำได้

OverclockZone Member lahunza's Avatar

ถ้าเป็น Dynamic contrast ต้อง หาร 3 ถึงจะได้ค่าที่แท้จริงนะคับถ้าผิดพลาดก็ขออภัยด้วยนะคับ

อย่างของ SS 226BW Dynamic contrast 3000:1 หาร 3 ก็เหลือแค่ 1000:1 ที่เป็นค่า contrast ที่แท้จริง

OverclockZone Member MAMA's Avatar

แต่ละยี่ห้อมาตรฐานที่แสดงก็ไม่เท่ากันคับ

OverclockZone Member magnetic's Avatar

ช่ายครับ แต่ละยี้ห้อมาตราฐานคนละแบบกัน

OverclockZone Member junex's Avatar
    @ O.C.Tune ทาว์นอินทาว์น

ตามนั้นเลยครับ

OverclockZone Member deedee's Avatar

เวลาใช้งานจริงๆ
    สายตามุนษย์ธรรมดาปรับแค่ 20-40% (บางคนมีปัญหาสู้ค่าพวกนี้ไม่ไหวก็ 0-10%)
    มากกว่านั้น สายตา ไปก่อนจอ..............

OverclockZone Member pongsapat's Avatar

งั้น

ไอ้ที่ว่ามาก้อไม่สำคันสิคับ

ช่ายป่ะ

ง้านซื้อจอไม่จำเปวต้องดูที่ตัวนี้ก้อด้ายช่ายป่ะ

OverclockZone Member

อือ

OverclockZone Member bs*wz's Avatar

ไปเลือกเองเลยคับ ตัวไหนถูกใจ เอาเลย

OverclockZone Member nasekas's Avatar

เนียน

OverclockZone Member deedee's Avatar

Quote Originally Posted by pongsapat View Post
    งั้น

ไอ้ที่ว่ามาก้อไม่สำคันสิคับ

ช่ายป่ะ

ง้านซื้อจอไม่จำเปวต้องดูที่ตัวนี้ก้อด้ายช่ายป่ะ
    ค่าที่สูงๆนี่เป็นของโรงงานผลิตวัดเอง วัดง่ายๆแค่ ขาวสุด กับ ดำสุด
    ในจุดเดียวช่องเดียวแตกต่างกันเท่าไร แล้วก็โฆษณาว่าของเค้าค่านี้สูงโครตจริงๆ
    เป็นค่าที่ไม่ใช้การวัดแบบค่าเฉลี่ยๆในหลายๆร้อยจุด
    แบบที่ใช้ในวงการอุตสาหกรรมสากลมาตราฐานเค้าใช้กัน

สำคัญจริงๆคือวงจรที่ทำการแสดงผลของจอครับ
    สังเกตุง่ายๆว่าทำไมในซีรีย์เดียวกัน จอ panel เดียวกัน บ้างรหัสถึงแพงว่าอีกรหัสนึงครับ
    เพราะราคาที่ต่างกัน คือที่วงจรแสดงผลของจอนั่นเอง ว่าตัวไหนดี ตัวไหนใช้เพื่อทำให้ค่าถูก....

สรุปง่ายๆ ไปเดินดูแล้วลองพิจารณาภาพที่แสดงก่อนเลยครับว่าตรงใจมั้ย
    เพราะแต่ล่ะยี่ห้อ แค่เรื่องโทนสีก็แตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัด
    ขึ้นอยู่กับตาคนเราชอบนะ

ปล.แบบผ่านการใช้มาทุกยี่ห้อ แบบไม่ถูกใจ ผมก็ปล่อยมือสองที่นี่แหละ (ขาดทุน 500-1000 คิดว่าไม่ชอบก็ปล่อย)
    ตั้งแต่ต้นปีมา เฉพาะ 19" นี่ก็ 4 ยี่ห้อเข้าไปแล้วครับ.....
    (ตอนนี้อยู่ที่ Benq E900W รุ่นใหม่ที่มีพร์อต dvi )
    Last edited by deedee; 17 May 2008 at 15:03:07.

OverclockZone Member nattha_tum's Avatar

แล้วงั้น LCDตัวไหนดีที่สุดล่ะครับ ในท้องตลาดตอนนี้

Bookmarks

Bookmarks