Announcement

Collapse
No announcement yet.

LED 4 Pump Swiftech MCP355 with Top (!!!56K Warning!!!)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• LED 4 Pump Swiftech MCP355 with Top (!!!56K Warning!!!)

เห็นหลายท่านใช้ Pump Swiftech MCP355 กับฝาแต่งต่างๆ
    ซึ่งมันจะมีช่องให้ใส่ LED อยู่แล้ว เลยลองทำเล่นดู ขำๆ

เตรียม Pump ก่อน

ของผมเป็นยี่ห้อ Lacing รุ่น DDC-1plus T หรือที่เรารู้จักในนาม Swiftech MCP355

กับ Top AlphaCool ของผม

ช่องที่ให้ใส่ LED ได้

สายวัดรอบจาก Pump ซึ่งจะใช้เสียบช่องต่อพัดลม Mainboard เพื่อดูรอบการทำงานของ Pump
    จะเห็นว่ามันมีสายเดียว อีก 2 ช่องว่างอยู่ คือช่องจ่ายไฟนั้นเอง
    ผมเลยว่าจะเอาช่องนี้แหละต่อ LED
    ดูรอบ Pump ไปด้วยพร้อมกับได้ไฟ LED ด้วยก็คงจะดี
    Last edited by Gunner; 15 May 2008, 23:44:40.

เตรียมอุปกรณ์ ประกอบด้วย
    LED สีต่างๆ
    ตัวต้านทาน
    Plug พัดลม
    สายไฟ
    ท่อหด

ทำเลยดีกว่า
    เราจะใช้ไฟจาก Plug 3 pin(12V)
    แต่เราต้องการแค่ 3V เลยต้องใช้ตัวต้านทาน
    ตัดสายไฟแล้วต่อตัวต้านทานตรงกลางตามรูป
    (เชื่อไหมว่าผมบัดกรีไม่เป็น ครั้งแรกก็กับคอมนี่แหละ เพราะไม่มีใครทำให้ บ้าอยู่คนเดียว)

ใส่ท่อหดซะหน่อยกันช๊อด

สีอะไรก็ได้ ผมทำ 2 อัน น้ำเงิน กับ เขียว

ปลายข้างนึง ต่อ LED แล้วหุ้มท่อหดเหมือนเดิม
    (+ - ต่อให้ถูกข้างนะครับ ผมต่อผิดแล้วมันไม่ติดอะ)

อีกข้างต่อเข้า Plug พัดลมเพื่อเทสก่อน
    Last edited by Gunner; 15 May 2008, 23:45:30.

Comment

เทส สีน้ำเงิน ติดอะ ฟลุคจริงๆ

สีเขียว รุ่น SuperBright สว่างโคตรๆ สวยกว่าเยอะเลยอะ

เอาไปใส่ที่สายวัดรอบของ Pump

เทสกับ Pump

สวยอะ เทสตอนเปิดไฟสว่างนะครับ ถ้าปิดไฟคงจะสว่างพิลึก

เก็บสายซะหน่อย

ติดตั้งเสร็จ
      Last edited by Gunner; 15 May 2008, 23:32:48.

Comment

ปล.ฝาแต่ง AlphaCool ผมใส่ LED ได้รูเดียว
        แต่บางยี่ห้อ เช่น XSPC มันใส่ได้ 2 รู คงต้องทำเพิ่มเอง

Comment

สวยดีัครับ

Comment

แหล่มเลย
            ฝาแต่ง AlphaCool หาได้ที่ไหนบ้างอ่ะครับ แพงเปล่าหว่า???

Comment

อยากได้ปั้ม 355 บ้างไม่มีใครขายเลย

Comment

สวย ๆ

Comment

Originally posted by bojang47 View Post
                  แหล่มเลย
                  ฝาแต่ง AlphaCool หาได้ที่ไหนบ้างอ่ะครับ แพงเปล่าหว่า???
                  เห็นอยู่ในตู้ที่ร้าน TK ตัวนึงนะครับ ถ้าจำไม่ผิด

Comment

เอาขา R ข้างนึงบัดกรีกับขา LED เลยครับ

Comment

ปั้มของท่าน DDC1 Plus หนะ มันแรงกว่า 355 อยู่พอสมควรเลยนา ไปหามาจากไหนเหรอ ถ้า 355 มันเป็น DDC 3.2 ครับ

Comment

เจ้าปลั๊ก3พิน หรือ4พินหาซื้อที่ไหนอ่ะ ที่พันทิบไม่เห็นเจอเลย

Comment

Originally posted by Suhanna View Post
                          ปั้มของท่าน DDC1 Plus หนะ มันแรงกว่า 355 อยู่พอสมควรเลยนา ไปหามาจากไหนเหรอ ถ้า 355 มันเป็น DDC 3.2 ครับ
                          อ้าว เหรอครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
                          มีอะไรแนะนำได้นะครับ ผมมือใหม่น่ะครับ

ปล.ถึงว่าท่านที่ซื้อ 355+ฝาแต่ง ไปเล่น บ่นอุบเลย อิอิ

Comment

ตัวต้านทานท่านใช้เท่าไหร่งะพอดีอ่านมะเป้น -*-

Comment

500 โอห์ม ใช้สัก 1K โอห์ม ก็ได้

Comment

Working...
                              X