Announcement

Collapse
No announcement yet.

++ อาการนี้ มันเสียตรงไหนคับ (ฮาร์ดดีส) ++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ++ อาการนี้ มันเสียตรงไหนคับ (ฮาร์ดดีส) ++

พอดีมีฮาร์ดดีสเก่าตัวนึงของ maxtor diamondmax plus9 80 gb/ide 133
    คืออาการเสียบแล้วในไบออสเจอ พอเข้าวินโดว์แล้ว มองไม่เห็นไดร์ แต่เช็คที่ device manager
    มันก็เจอ ว่าเป็นฮาร์ดดีส maxtor อยู่ แต่เวลาเข้าที่ my computer กลับไม่มีไดร์เฉยเลย
    แบบนี้มันเสียที่ตรงไหนคับ แผงวงจรเสียไหม แล้วเปลี่ยนแผงวงจรจะหายไหม พอดีอยากได้ข้อมูลเก่าในฮาร์ดดีสคืน ใครมีความรู้แนะนำทีคับ หรือใครพอจะกู้ข้อมูลได้บ้าง โปรดชีแนะด้วยคับ
    ปล.ก่อนที่จะเป้นแบบนี้ก็ใช้งานได้ปรกติ แต่จะโอนข้อมูลจากไดร์ d มา c ได้สักพักเงียบเลย ดีเทคเจอบ้างไม่เจอบ้าง ถ้าเจอก็เป็นแบบที่เล่าให้ฟังนะคับ เลยถอดเก็บไว้นานพอสมควรแล้ว นึกได้เลยจะหาทางแก้ไข

แบ่ง Partition รึยังครับ
    ถ้าไม่แบ่ง Windows ก็มองไม่เห็นครับ

Comment

ลองดูใน disk management ดิคับ

Comment

HD tune ดูครับ ว่าใกล้ไปหรือเปล่า

Comment

พาทิชั่นแบ่งแล้วคับ ใน disk management ก็ไม่เจอ HD tune ดูแล้ว เจอบ้างไม่เจอบ้าง จะเช็คแบดไม่ได้เลยคับ แบบนี้ แสดงว่าเสียแล้วใช่ป่าว แล้วเสียที่แผงวงจรหรือ เสียส่วนไหนคับ

Comment

ไฟไม่เข้าฮาร์ดดิสก์รึเปล่าครับ

ลองเสียบ ฮาร์ดดิสก์ เปิดเครื่อง แล้วเงี่ยหูฟังดูว่าเสียงฮาร์ดดิสก์หมุนไหม ถ้าเงียบสนิท เดาไว้เลยว่าไฟไม่เข้าแน่นอน

1. ถ้าเสียบแล้ว ติด เสียงฮาร์ดดิสก์ดัง แล้วลองเช็คดูว่าไบออสกับ Windows หาฮาร์ดดิสก์เจอไหม
            2. ถ้าเสียบแล้ว เปิดเครื่อง เสียงฮาร์ดดิสก์เงียบสนิท ลองเข้าไบออสดู มันจะช้ามาก ๆ และอาจค้างไปเลยก็ได้ แสดงว่าไฟไม่เข้าฮาร์ดดิสก์
            3. ถ้าเป็นนอกเหนือจากนี้ก็อาจเป็นไปได้ว่าฮาร์ดดิสก์ใกล้ถึงที่แล้ว

****** ฮาร์ดดิสก์ IDE เก่า ๆ หัวเสียบสายไฟมันจะไม่ดีครับ ต้องคอยขยับสายโยกไปโยกมาอยู่เรื่อย******

ส่วนสาเหตุที่ดีเทคเจอบ้าง ไม่เจอบ้างก็เพราะไฟนี่แหละครับ สาย IDE แน่นดีมีสัญญาณเข้า แต่ไฟไม่มีฮาร์ดดิสก์ไม่ทำงาน มันก็จะเป็นอย่างที่เห็น อย่างเราทำงานไป ฮาร์ดดิสก์หายไปเฉย ๆ ก็คือไฟไม่เข้านั่นเองครับ

ผมเคยเจออาการลักษณะนี้กับเครื่องเก่า(มาก ๆ ๆ ๆ ๆ) HDD IBM 1.58GB ตอนนี้ยังใช้ได้ อาการคล้าย ๆ กันนี้ครับ

ลองดูครับ มีข้อสงสัยมาโพสท์ต่อนะครับ

Comment

เข้ามายคอม เมนเนจแล้วดูว่าเห็นฮาดดิสตัวนั้นไม้ครับ ถ้าเห็นก็ฟอแมตซะ แล้วก็จะเห็นเองละครับ

Comment

Originally posted by Athlon_TFS View Post
                ไฟไม่เข้าฮาร์ดดิสก์รึเปล่าครับ

ลองเสียบ ฮาร์ดดิสก์ เปิดเครื่อง แล้วเงี่ยหูฟังดูว่าเสียงฮาร์ดดิสก์หมุนไหม ถ้าเงียบสนิท เดาไว้เลยว่าไฟไม่เข้าแน่นอน

1. ถ้าเสียบแล้ว ติด เสียงฮาร์ดดิสก์ดัง แล้วลองเช็คดูว่าไบออสกับ Windows หาฮาร์ดดิสก์เจอไหม
                2. ถ้าเสียบแล้ว เปิดเครื่อง เสียงฮาร์ดดิสก์เงียบสนิท ลองเข้าไบออสดู มันจะช้ามาก ๆ และอาจค้างไปเลยก็ได้ แสดงว่าไฟไม่เข้าฮาร์ดดิสก์
                3. ถ้าเป็นนอกเหนือจากนี้ก็อาจเป็นไปได้ว่าฮาร์ดดิสก์ใกล้ถึงที่แล้ว

************ ฮาร์ดดิสก์ IDE เก่า ๆ หัวเสียบสายไฟมันจะไม่ดีครับ ต้องคอยขยับสายโยกไปโยกมาอยู่เรื่อย************

ส่วนสาเหตุที่ดีเทคเจอบ้าง ไม่เจอบ้างก็เพราะไฟนี่แหละครับ สาย IDE แน่นดีมีสัญญาณเข้า แต่ไฟไม่มีฮาร์ดดิสก์ไม่ทำงาน มันก็จะเป็นอย่างที่เห็น อย่างเราทำงานไป ฮาร์ดดิสก์หายไปเฉย ๆ ก็คือไฟไม่เข้านั่นเองครับ

ผมเคยเจออาการลักษณะนี้กับเครื่องเก่า(มาก ๆ ๆ ๆ ๆ) HDD IBM 1.58GB ตอนนี้ยังใช้ได้ อาการคล้าย ๆ กันนี้ครับ

ลองดูครับ มีข้อสงสัยมาโพสท์ต่อนะครับ
                ทำหมดแล้ว ในวินโดว์มันหาฮาร์ดดีสไม่เจอเลย แต่ในไบออสมันกลับหาเจอ ในdisk management
                ก็ไม่เจอเหมือนกัน พูดง่ายๆ เวลาเข้าวินโดร์แล้วจะไม่มีฮาร์ดดีสเลย แบบนี้มันเสียตรงไหนคับ แล้วถ้าลองเปลี่ยนแผงวงจรจะหายไหมคับ ใครมีฮาร์ดดีสรุ่นนี้ที่เสีย แต่บอร์ดยังดีมีไหมคับ อยากลองเปลี่ยนดู ว่ามันจะเจอไหม

Comment

Working...
                X