Announcement

Collapse
No announcement yet.

เคยเจอแบบนี้ไหม . . . งงสุดๆครับ...ไครว่างเข้ามาวิเคราะด่วน HDD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เคยเจอแบบนี้ไหม . . . งงสุดๆครับ...ไครว่างเข้ามาวิเคราะด่วน HDD

เล่าเรี่อง
    เมี่อวานผมได้ ฮาสดิสซีเกด มือ2 80g IDE มา1ลูก
    ตอนแลกเปลียนกันเจ้าของได้ส่งผลเทสไห้ดูเป็นอย่างดี
    เมี่อกลับมาถึงบ้าน ผมได้นำฮาสดิสลูกไหม่เซตเป็นสลาบ
    แล้วไส่เข้ากลับเครี่องซึ่งมี ฮาสดิส sata2 80g ไส่อยู่แล้ว
    บูดเครื่อง. . . เจี้ยก บูดไม่ขึ้นครับ ???
    ผมถอดฮาสดิส sata ออกพร้อมไส่แผ่นวินโด้ตั่งฮาสดิส IDE เป็น มาสเต้อ
    จากนั้น บูด เพี่อจะเข้าไปเซตค่าไบออส . . . เจี้ยก ผมไม่สามารถเข้าไบออสได้
    ค้างที่หน้าเซ็ค ฮาสแวร์ อ่านจากผลการเช็คปรากฎว่าเจอครบทุกอย่าง
    ผมถอด ฮาสIDE ออกแล้วไส่ ฮาสsata ลูกเก่าเข้าไปเพียงลูกเดียว
    เจี้ยก . . . บูดไม่ขึ้น เข้าไบออสไม่ได้

เหงื่อเริ่มตก. . .

ผมเอาอาสดิสIDEที่ได้มาไปไส่เครืองน้องแล้วทำแบบเดิม เจี้ยก. . . เครืองน้องเดี้ยงไปอีกตัว

อนาจ ใจครับ ไครเคยมีอาการเช่นนี้รบกวนขอแนวทางแก้ไขครับ
    จากการโทรสอบถามเจ้าของเดิมของฮาสIDE พบว่าไนฮาสมีข้อมุลเล็กน้อย
    แต่ไม่มีวินโด้ ไช้ไส่ในฮาสดิสบ้อกเป็นฮาสสำรอง

สรุปอาการ ณ.เวลานี้
    เครืองที่1ของผม
    p4 3.0g
    ้hdd 80g
    ram 1g
    vga x1650 512
    อาการ บูดไม่ได้ เข้าไบออสไม่ได้ ไม่สามารถบูดจากแผ่นได้
    ไม่ว่าจะไส่ฮาสดิสลูกไหนก็ตาม มี4ลูกลองหมดละ

เครี่องที่2ของน้อง
    p4 1.5g
    Hdd 30g
    ram256
    vga ออน
    อาการเดียวกัน

ช่วยหนูด้วยยยยยยยยยย

Last edited by oOkritt; 16 May 2008, 15:37:32.

ลองเครียBIOSดูครับ ตอนแรกน่าจะต่อฮาดดิสideต่อเข้าusbดูก่อนครับ จะได้รู้ว่าฮาดดิสมีปัญหารึป่าว

Comment

มันไช่ไวรัสไหมครับ มีไวรัสแบบนี้ด้วยหรอ

ผมไม่มีฮาสดิสบ้อกละสิครับ

ถอดถ่านไบออสแล้วนะครับยังไม่หายครับ

ช่วยด้วยคร้าบบบบบบบบบบบบบ

Comment

ไม่ใช่ไวรัสครับ ตอนนี้ต้องลองไร้ดูอุปกรณ์ดูครับเริมจากยังไม่ต้องเสียบฮาดดิส

Comment

ลอนนี้ลองรี้อแล้วปัดผุ่นประกอบไหม่ดุครับ

ผลคือเหมือนเดิมครับไม่ไส่ฮาสดิสก็ไม่สามารถเข้าไปบออสได้ครับ

ตามปกตินี่ถ้าเราไม่ไส่ฮาสดิสมันก็น่าจะเข้าไบออสได้ไม่ไช้หรือครับ

บอร์ดของ ASUS เครียร ซีมอสอย่างไรครับสอนทีครับ

ผมไช้วิธีถอดถ่านแต่มีคนแนะนำว่าไม่ชัว

Comment

เอาให้โหด ๆ หน่อยครับ ถอดถ่าน แล้วเปิดเครื่อง ทีนึง แล้วค่อยใส่ถ่านใหม่

Comment

Originally posted by พ่อน้องแนนต์ View Post
              เอาให้โหด ๆ หน่อยครับ ถอดถ่าน แล้วเปิดเครื่อง ทีนึง แล้วค่อยใส่ถ่านใหม่

ทำแล้วครับ
              ไม่มีอาการไดๆเปลียนแปลงเหมือนเดิมบุดไม่ขึ้นเข้าไปออสไม่ได้ โฮ....
              ไม่มีวิธีอี่นแล้วหรอครับช่วยทีคร้าบ

Comment

กรำ

ไม่เคยเจอเหมือนกัน

Comment

ขุดขึ้นมาแบ่งกัน งงงงงงงงงงงงงงงงงงง

Comment

ขุดไป แก้ไม่เป็น ถ้าเจออาการนี้คงเหงื่อตก

Comment

ขุดรอเซียน . . . มาช่วย

Comment

เครียดแทนเลย ดันต่อไป

Comment

มีคอม 2 เครี่องฟังพร้อมกัน
                          จน. . . เครียด . . . ทุบแม่งเล้ย. . .

Comment

แปลกมากครับ

Comment

ผมเองครับที่แลก HDD ลูกนั้นไป
                              ในนั้นไม่มีอะไรเลยครับนอกจาก ที่หนีบกระดาษ :$
                              อาการแบบนี้ผมก็ไม่เคยเจอเหมือนกัน
                              ตอนนี้ก็รอเจ้าของกระทู้มาแจ้งรุ่น Mainboard หน่อยครับ

Comment

Working...
                              X