Announcement

Collapse
No announcement yet.

เคยเจอแบบนี้ไหม . . . งงสุดๆครับ...ไครว่างเข้ามาวิเคราะด่วน HDD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ไม่เคยเจออาการแบบนี้เลย หุหุ

ดัน ๆ ครับ

Comment

Originally posted by ong14 View Post
      ผมเองครับที่แลก HDD ลูกนั้นไป
      ในนั้นไม่มีอะไรเลยครับนอกจาก ที่หนีบกระดาษ :$
      อาการแบบนี้ผมก็ไม่เคยเจอเหมือนกัน
      ตอนนี้ก็รอเจ้าของกระทู้มาแจ้งรุ่น Mainboard หน่อยครับ
      ผมไม่ได้อยู่ที่บ้านครับตอนนี้ออกมาที่ทำงานแล้ว
      คงกลับดึกๆครับแล้วค่อยไปงมต่อ ขำๆดีครับ

อาการแบบนี้เจอเป้นครังแรกในชีวิต

Comment

ลองเริ่มจากการถอด HDD ออกหมดเลยครับ เคลียไบออส แล้วเปิดเครื่อง ถ้ายังไม่ติดอีก ลองแฟลชไบออสใหม่โดยไม่ต้องใส่ HDD เมื่อเสร็จแล้ว เปิดเครื่องโดยที่ไม่ใส่ HDD ถ้าทำงานได้ปรกติก็เท่ากับว่ามีปัญหาที่ไบออส แต่ถ้าเสียบ HDD แล้วยังไม่หาย คงจะมีปัญหาที่ HDD

Comment

ค้น google ดู ยังไม่มีความคืบหน้าครับ
          http://forums.windrivers.com/showthread.php?t=69860
          http://www.hardwareanalysis.com/content/topic/52222/
          http://forums.cnet.com/5208-7591_102...hreadID=216518
          http://www.motherboardpoint.com/t242...p-on-8rga.html

บางกระทู้แนะนำให้ลองเปลี่ยน keyboard เป็น PS/2
          บางกระทู้แนะนำตรงข้าม ให้ใช้ USB

อันที่แก้ปัญหาได้คือ link อันที่ 4 กับ Mainboard Epox 8RGA+
          ใช้ chipset nForce
          เขาแก้ปัญหาโดยการเปลี่ยน keyboard เป็น USB
          แต่ก็มีคนมาแย้งเหมือนกัน ขออ่านต่ออีกหน่อย

Comment

อ่าน ๆ ดูใน link ที่ 4 ข่างบนแล้ว
            ข้อความนี้น่าสนใจครับ

If you have tried it like I said, outside of the case with a known good cpu,
            ram, psu and keyboard, and you still can not get into cmos setup, after
            clearing the cmos with the method I listed (power cord disconnected. set
            jumper. remove battery. let sit for half an hour) then the board is bad.
            That is unless you have a jumper set wrong. Set the cpu fsb select to
            100/133. Make sure the clear cmos is in the proper position. Be sure to
            try with one stick of ram in various slots then the other.

Another thing to try is power on while holding down the insert key. Or how
            about downloading the latest bios files put them on a floppy and hold down
            Alt-F2 while booting. That process actually takes place at 73h.

โดยเฉพาะย่อหน้าที่ 2 เรื่องการ flash bios โดยไม่ผ่าน OS

Comment

Originally posted by kk View Post
              ลองเริ่มจากการถอด HDD ออกหมดเลยครับ เคลียไบออส แล้วเปิดเครื่อง ถ้ายังไม่ติดอีก ลองแฟลชไบออสใหม่โดยไม่ต้องใส่ HDD เมื่อเสร็จแล้ว เปิดเครื่องโดยที่ไม่ใส่ HDD ถ้าทำงานได้ปรกติก็เท่ากับว่ามีปัญหาที่ไบออส แต่ถ้าเสียบ HDD แล้วยังไม่หาย คงจะมีปัญหาที่ HDD
              ลองแล้วครับไม่ว่าไส่หรือไม่ไส่ฮาสดิสก็ไม่สามารถเข้าไปออสหรือบูทได้ครับ
              ที่ยังไม่ได้ลองคือเอาฮาสดิสลูกที่มีข้อมูลไปจั้มกับเครืองอี่นดูว่าข้อมุลยังอยู่ไหม

Comment

อืม แปลกแต่จิง!!!

Comment

เครื่องมี floppy drive ไหมครับ
                  ลองอ่าน ๆ จาก google ดูแล้ว
                  M/B ของ ASUS ส่วนใหญ่สามารถ flash BIOS ได้โดยทำตามขั้นตอนดังนี้
                  1.เตรียม BIOS file ไว้ในแผ่น floppy
                  2.เปิดเครื่องแล้วกดปุ่ม Alt+F2 ค้างไว้

Comment

Originally posted by ong14 View Post
                    เครื่องมี floppy drive ไหมครับ
                    ลองอ่าน ๆ จาก google ดูแล้ว
                    M/B ของ ASUS ส่วนใหญ่สามารถ flash BIOS ได้โดยทำตามขั้นตอนดังนี้
                    1.เตรียม BIOS file ไว้ในแผ่น floppy
                    2.เปิดเครื่องแล้วกดปุ่ม Alt+F2 ค้างไว้

โอ้สุดยอดเริ่มเห็นทางสว่างครับคงต้องกลับไปที่บ้านก่อนครับแล้วจดรุ่นเมนบอร์ด
                    แล้วเครืองน้องผมจะครับ เมนของกิ้กกะไบ้อะจะทำยังไงครับ???

Comment

เข้าใจว่าเหมือนกันครับ
                      เพราะจาก link ข้างบนที่ผมให้ไว้
                      อันที่ 4 ก็ใช้ M/B Epox ครับ
                      วิธีทำเหมือนกัน
                      ยังไงก็ขอรุ่น M/B ด้วยครับ
                      จะได้ช่วย ๆ กันหา
                      ผมไม่สบายใจเลย ที่ HDD ของผมทำให้เกิดปัญหา

Comment

คงเป็นหลัง 5 โมงครับกลับไปดูแล้วก็วิ่งออกไปร้านเกม
                        หาแล้วเซบไส่แผ่น ดิสผมสับเพล่าเองละครับที่ไม่จดรุ่นเมนบอร์ดออกมาด้วย

Comment

5 โมงผมเลิกงานแล้วอ่ะดิครับ
                          เดี๋ยวพรุ่งนี้เช้ามาดูให้แล้วกัน

Comment

Working...
                          X