Announcement

Collapse
No announcement yet.

^_^ วิธีทำให้เพลงใน Windows Media Player 10 มีระดับเสียงเท่ากันทุกเพลง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ^_^ วิธีทำให้เพลงใน Windows Media Player 10 มีระดับเสียงเท่ากันทุกเพลง

สวัสดีครับ ชาว Overclockzone ทุกท่าน วันนี้ผมนาย AtTrAcTiOn มีทริปเล็ก ๆ น้อย ๆ มานำเสนอให้ชมกัน ผมคิดว่าหลาย ๆ ท่านคงเคยประสบปัญหากับการที่ฟังเพลงแล้วเพลงหนึ่งเสียงดังมากจนเราต้องลด volume ลง แล้วพอเราลด volume ลงแล้ว เพลงต่อไปกลับเสียงเบามากทำให้เราต้องเพิ่มและลด volume อยู่อย่างนี้บ่อย ๆ มันน่ารำคาญมากใช่ไหมครับ สาเหตุนั้นมาจากตัวเพลงที่เรา Download มาจากเวปต่าง ๆ หรือจากแผ่น CD ที่เราซื้อมา ระดับเสียงของเพลงหรือ Volume นั้นอาจจะไม่เท่ากัน หลายคนอาจยัง “งง” ว่าเพลงมี volume ด้วยหรอ!? เราเคยปรับแต่ volumeที่ตัวลำโพง กับ Icon รูปลำโพงมุมขวาล่างของหน้าจอ และในโปรแกรมฟังเพลงต่าง ๆ เช่น Winamp และ Windows Media Player ผู้อ่านทุกท่านอ่านมาถึงตรงนี้คงอยากรู้แล้วสิว่า ว่าทำอย่างไรและทำได้จริงหรอ ผมนาย AtTrAcTiOn ขอยืนยัน นั่งยัน นอนยัน เลยครับ ว่าทำได้จริง !!
    เอาละเพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลาเข้าเรื่องกันเลยดีกว่า...

^^^เหมือน Article ไหมครับ อิอิ ^o^

วันนี้ผมจะมานำเสนอ วิธีทำให้เพลงใน Windows Media Player 10 มีระดับเสียง
    เท่ากันทุกเพลง นะครับ...

เริ่มกันเลย!!
    (อย่าโพสแทรกนะครับ ขอบคุณครับ... เน็ท 56 K เห็นใจหน่อยนะครับ T_T)

1. ให้เปิดโปรแกรม Windows Media Player 10 ขึ้นมาเลยครับ
    Last edited by AttRAcTIoN; 13 Dec 2006, 18:58:02.

2. คลิกขวาบริเวณด้านล่างของโปรแกรม แล้วเลือก Tools >> Search for Media Files...
    หรือกด F3 ก็ได้ครับ

Comment

3. เราจะเห็นหน้าต่าง Add to Library by Searching Computer ปรากฏขึ้นมา ดังนั้นให้ทำตามรูปที่ผมมีไว้ให้เลยนะครับ อ้อ! ลืมบอกไป.. ถ้าไม่เห็น หัวข้อ Advanced search options ให้กดที่ Advanced Options << นะครับ

Comment

4. เมื่อเราทำตามหัวข้อที่ 3 เรียบร้อยแล้ว ต่อไปเราจะเอาเพลงโปรดของเรา มาใส่ ใน Windows Media Player 10 พร้อมกับการปรับระดับเสียงของเพลงให้เท่ากันทุกเพลง โดยกดที่ Browse…
        แล้วเลือก Folder เพลงของเรา แล้วกด OK ครับ ( ในที่นี้โฟเดอร์เพลงของผมอยู่ในไดร์ C นะครับ )

Comment

5. พอกด OK แล้วจะได้ดังรูปครับ Look in นั้นจะแสดง Folder ที่เราเลือกเมื่อสักครู่นี้ครับ

Comment

6. ขั้นตอนต่อไป กด Search พอกดแล้วโปรแกรมจะทำการตรวจสอบระดับเสียงของเพลงและทำการเปลี่ยนให้อยู่ในระดับที่เท่ากัน

Comment

7. เมื่อโปรแกรมปรับระดับเสียงของแต่ละเพลงเรียบร้อยแล้ว ตรงคำว่า Status จะขึ้นคำว่า Completed ครับ และแสดงว่าโปรแกรมได้ทำการใส่เพลงและปรับระดับเสียงของแต่ละเพลงลงใน Windows Media Player 10 เรียบร้อยแล้วครับ ดังนั้นเราสามารถกด Close ได้เลยครับ คราวนี้เราก็สามารถฟังเพลงได้อย่างสบายใจแล้วครับ...

Comment

Conclusion
                เฮ้อ ๆ จบซะแล้ว ผู้ที่ติดตามอ่านบทความ( ผมถือว่าเป็นบทความนะครับ ในความคิดของผมอะ :P )ของผมมาถึงตรงนี้ ผมก็ขอขอบพระคุณมากเลยครับ เพราะนี่เป็นบทความแรกของผม มันมีความหมายกับผมมาก ถ้ามีข้อเสนอแนะ ปรับปรุง หรือ ติชม ตรงส่วนไหน ก็บอกผมได้นะครับ ผมน้อมรับความคิดเห็นของทุก ๆ ท่านครับ สวัสดีครับ !

By~AtTrAcTiOn

Comment

เยี่ยมมากเลยครับ ^^
                  จะใด้ไม่ต้องมาปรับโวลุ่ม บ่อยๆ

Comment

เจ๋งมากๆครับ

Comment

นัดเอ็ง หายปายนาน กลับมาเอาของดีดีมาฝากกันด้วยวุ้ย

Comment

แล้ว 4000+ เพลงจะช้าไหมเนี่ย หรือว่าเหมือนใส่ Libary ทั่วๆไปถ้าเร็วก็ดีเลย ^^

Comment

เหอๆ สเปคเครื่องอย่าง คุณ nazzzaa คงไม่ช้าหรอกครับ

Comment

เพื่งมาเปิดดูครับ......good

Comment

ขอบคุณมากๆครับ ปัญหานี้ คาใจอยู่นาน อิอิ

Comment

Working...
                              X