overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 17 of 17

Thread: Notebook ไม่ให้ Format หรือลง Windows เลย...สาเหตุมาจากอะไรครับ

OverclockZone Member MaYa's Avatar

Default Notebook ไม่ให้ Format หรือลง Windows เลย...สาเหตุมาจากอะไรครับ

พอดีว่าได้เครื่องมาจากมหาลัยครับ เค้าลง Vista มาให้ แต่ไม่อยากใช้เลย

เพราะอย่างที่เราๆรู้กันอยู่ เลยอยากจะเอามาลง XP ครับ แต่พอจะเอา Patition Magic เพื่อ Format

มันก็ฟ้องว่า Error อะไรสักอย่าง แล้วจะเอา Windows ลงใหม่ไปเลยมันก็ฟ้องว่า Error

ไม่สามารถตรวจสอบ HDD ได้ เลยไม่ให้ลง...

....ไม่ทราบว่าทางมหาลัยเค้าล๊อคอะไรมารึเปล่าครับ แล้วจะมีวิธีแก้ไขได้ไม๊....

ขอบคุณครับผม....

PS. Model : Compaq Presario V3700

มันขึ้นว่างี้ครับ "setup did not find any hard disk drives installed in your computer"
    Last edited by MaYa; 16 May 2008 at 16:05:00.

OverclockZone Member

แผ่นวินโดวส์อาจจะเก่าไป ไม่มีไดรเวอร์ HDD SATA เลยไม่สามารถลงได้ครับ

OverclockZone Member MaYa's Avatar

Quote Originally Posted by dogdog View Post
    แผ่นวินโดวส์อาจจะเก่าไป ไม่มีไดรเวอร์ HDD SATA เลยไม่สามารถลงได้ครับ
    notebook ต้องลง Driver SATA ด้วยหลอครับ เดี๋ยวลองดูครับ...

ปกติถ้าแผ่นวินโดวส์มีให้ ก็ไม่ต้องลงครับ ซึ่งควรจะเป็นอย่างนั้น เพราะผมไม่เคยลงเอง 555 อาศัยใช้แผ่นที่เค้าอินทิเกรตไดรเวอร์มาให้แล้ว

ไมได้เหมือนเดิมครับ

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

Patition Magic ที่ว่า ท่านใช้ใน Vista หรือป่าวครับ คือผมเคยใช้นะ แต่เหมือนว่า มันจะใช้ไม่ได้ครับสำหรับลงใน Vista

มันเป็นอาการนี้เลยครับ

"setup did not find any hard disk drives installed in your computer"

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ลองแผ่นWindows XP SP2 Student หรือยังครับ ลองหาดูในเวปบิตทั่วไปอ่ะนะครับ พวกนี้มันจะใส่Driver SATAมาให้แล้วครับ

หรือไม่ก็ใช้แผ่นGParted Boot CD ฟอร์แมทก่อนแล้วเอาแผ่นWindowsลงตามก็ได้ ถ้าไม่ชัวร์ว่าโปรแกรมก่อนหน้าทำอะไรไว้กับHDDแล้วทำให้แผ่นWindowsมองไม่เห็นครับ แบบว่าโปรแกรมตัวเก่าไปทำให้มันเป็นUnkwnon Partitionไรเงี้ย ใช้GParted บูทแล้วFormatก่อน แล้วเอาXP Studentลองตามไป ลองดูนะครับ

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

หาวินโดวส์เวอร์ชั่นต่างๆน่ะครับ จะมีไดรเวอร์ SATA มาให้

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post
    ลองแผ่นWindows XP SP2 Student หรือยังครับ ลองหาดูในเวปบิตทั่วไปอ่ะนะครับ พวกนี้มันจะใส่Driver SATAมาให้แล้วครับ

หรือไม่ก็ใช้แผ่นGParted Boot CD ฟอร์แมทก่อนแล้วเอาแผ่นWindowsลงตามก็ได้ ถ้าไม่ชัวร์ว่าโปรแกรมก่อนหน้าทำอะไรไว้กับHDDแล้วทำให้แผ่นWindowsมองไม่เห็นครับ แบบว่าโปรแกรมตัวเก่าไปทำให้มันเป็นUnkwnon Partitionไรเงี้ย ใช้GParted บูทแล้วFormatก่อน แล้วเอาXP Studentลองตามไป ลองดูนะครับ
    คงไม่เกี่ยวกับ Software หละครับ เพราะว่ามันก็ยังกลับเข้าไปใน Vista ได้เหมือนเดิม

ผมมีของ XP Vortex V.2 ครับ ลองแล้วก็ยังงเป็นเหมือนเดิม...

ฟอร์แมทแล้วยังเข้าวิสต้าได้อีกเหรอคับ - -*

ปกติแล้วถ้าเจอเหตุการณ์นี้ผมก็ไม่ฟันธงนะว่าเป็นที่แผ่นวินโดวส์ไม่มี DRIVER SATA แต่ส่วนใหญ่ที่เจอมันเป็นเพราะสาเหตุนี้

วิธีปกติของผมก็ใช้แผ่น Seatool ของ Seagate ซึ่งซัพพอร์ต HDD หลายยี่ห้อเหมือนกัน Seagate, Toshiba, Hitachi ที่เคยลองมาก็ใช้ได้หมดนะ ยกเว้น WD ที่ใช้ไม่ได้ อิอิ ทำ Zero fill (quick) ซะ 1 ที แล้วก็ลงได้ตามปกติ เพาะตัวนี้มันลบข้อมูลตั้งแต่ boot sector เลยอะคับ ไม่รุว่าจะช่วยได้หรือป่าวนะ ^ ^
    Last edited by dogdog; 16 May 2008 at 15:56:28.

Quote Originally Posted by dogdog View Post
    ฟอร์แมทแล้วยังเข้าวิสต้าได้อีกเหรอคับ - -*
    ด้านบนบอกไว้แล้วครับผม...

จะเอามาลง XP ครับ แต่พอจะเอา Patition Magic เพื่อ Format

มันก็ฟ้องว่า Error อะไรสักอย่าง แล้วจะเอา Windows ลงใหม่ไปเลยมันก็ฟ้องว่า Error

ไม่สามารถตรวจสอบ HDD ได้ เลยไม่ให้ลง...

OverclockZone Member aunji's Avatar

Patition Magic ใช้กบ Vista ไม่ได้ครับ ต้องใช้โปรแกรมอื่นฟอแมท อย่างผมใช้โปรแกรมในแผ่น hiren

Quote Originally Posted by aunji View Post
    Patition Magic ใช้กบ Vista ไม่ได้ครับ ต้องใช้โปรแกรมอื่นฟอแมท อย่างผมใช้โปรแกรมในแผ่น hiren
    คือผมไมได้ Setup นะครับ ผมก็ใช้จากแผ่น Super WinPE เหมือนกัน

ซึ่งด้านในมันมี Patition Magic 8 อยู่ครับ รัน Program ได้ปรกติ แต่พอกด Apply มันก็ Error ทันที

ผมคิดว่าถ้ามัน Format ได้ แต่ลองเอาแผ่น Windows ลงไม่ได้ก็ค่าเท่ากันใช่เปล่าครับ....

คราวนี้อาจจะเข้า Windows ไม่ได้เลย...

OverclockZone Member natee2's Avatar

Compaq Presario V3700 ไบออสเวอร์ชั่นอะไร ถ้าเวอร์ชั่น f25 ลงxpไม่ผ่านหรอก จะขึ้นจอฟ้าตอนโหลดจากแผ่นเสร็จ ต้องแฟลชไบออสใหม่ เป็นเวอร์ชัน f13 หรือ f2a
    ของผม compaq3703tx เดิมๆเลยเป็น f25 ลงxpไม่ได้ แฟลชมาเป็น f13 ลงxpได้ แต่รู้สึกว่าพักลม cpu จะหมุนแรงตลอดเลย ก้อเลยลอง f2a (เป็นตัวใหม่กว่า f25) แล้วเลยลองลง xp ดู ปรากกฎว่าลงได้เหมือน f13 ส่วนพัดลม cpu ก้อเบาลง รู้สึกว่ามันจะปรับความเร็วตามอุณภูมิของ cpu อ่ะ
    ไดร์เวอร์xpกว่าจะลงได้หมดเล่นเอาเหนื่อยเลย

หรือว่าติดลายเซ็น vista หว่า
    Last edited by natee2; 16 May 2008 at 16:31:32.

OverclockZone Member data_db2's Avatar

disable SATA Function ใน Bios ยังครับ เคยเป็น

สรุปว่าบอร์ดตัวนี้เป็นอย่างว่าครับ ปรับอะไรไมได้เลย.... เซงมากมาย

Bookmarks

Bookmarks