Announcement

Collapse
No announcement yet.

Athlon XP กะ Athlon FX ต่างกันยังไงเหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Athlon XP กะ Athlon FX ต่างกันยังไงเหรอครับ

ช่วยชี้แนะด้วยครับ

XP เป็นรุ่น ธรรมดา (ทั่วๆไป)
    FX เป็นรุ่น Extreme

Comment

ต่างกันมากครับ ในเรื่องประสิทธิภาพ
      เปรียบเทียบด้านหลัก ๆ ก็แล้วกัน

Athlon XP
      1. Socket A
      2. 130 nm
      3. 32 bit
      4. bus 266/333/400
      5. single core
      6. MMX 3DNow SSE
      7. กินไฟมากกว่า

Athlon 64 FX
      1. Socket 939/AM2
      2. 90 nm
      3. 64 bit
      4. bus ไม่แน่ใจเหมือนกัน
      5. Dual-Core
      6. MMX SSE SSE2 SSE3 SSE4 3DNow! x86-64
      7. กินไฟน้อยกว่า

Comment

FXกินไฟน้อยกว่าวิงเร็วกว่าเท่าตัวรองรับ3Dตัวใหม่ๆงับ

Comment

FXวิง2เท่าตัวงับของXPงับกินไฟน้อยรองรับ3Dใหม่ๆ

Comment

อืมมมมมมมม

Comment

FX เป็นตัวที่มีสถาปัตยกรรมใหม่กว่า เร็วกว่าแน่นอนครับ ราคาก็คนละเรื่องเลยครับ

Comment

FX เป็นรุ่นเทพนะครับ
                เป็นคอร์เดี่ยวที่แรงสุดของ AMD (แรงกว่า P4EE แน่นอน)

Comment

เดียวนี้มาเจอ LE1620 ตัวละ 1500 หนาวแน่ครับ อิอิ

Comment

Athlon FX มีแคส ที่ขนาดใหญ่กว่า Athlon XP
                    Athlon FX มันมาตอน Socket 745 หรือ 754 เนิยแหละที่ออกต่อจาก 462 แต่หลัง 939
                    ส่วน Athlon XP มาตอน Socket 462 DDR และพัฒนามาเรื่อย เทียบเทียงกับFX (ช่วง745หรือ754จนถึงตอนเนิย)
                    ว่างง่ายๆนะ XP คือฐานของ FX FX คือรุ่นปรับปรุงของXP
                    ราคา FX มันก็เหมือน P4Extrem Edition. อาจถูกกว่าIntelนิดหน่อย
                    XP เกิดก่อน FX XP ไม่ใช่ช่วงต่อของ FX แต่เดินไปพร้อมๆกัน
                    Last edited by hidetuyen; 18 May 2008, 22:29:41.

Comment

Working...
                    X