Announcement

Collapse
No announcement yet.

พี่ ๆ ทุกท่าน ปกติเวลาปิดเครื่องคอมฯ ต้องปิดสวิตซ์ของ PSU ด้วยหรือเปล่าคับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ครับเหมือน จขกท

Comment

อุปกรณ์เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด ถ้าจะให้ดีคือต้องถอดปลั๊กจากเต้าเสียบทุกครั้งหลังใช้งานครับ
      รวมถึงไอ้ตัวปลั๊กไฟแบบมีสวิทซ์เปิด-ปิดด้วย (เพราะตัวมันเองก็ต้องใช้ไฟฟ้าเหมือนกัน)
      แต่ในความเป็นจริงมีคนทำแบบนี้ไม่กี่คนหรอกครับ

Comment

ไม่ได้ปิดคับ ผมดึกปลั๊ก 3 ตาออกเลย

Comment

จอ+ลำโพง ไม่ต้องปิดก็ได้คับ

ผมยังไม่เคยปิดเลย

Comment

ไม่ได้ปิดทั้งจอและPSUปิดเครื่องอย่างเดียวครับ

Comment

ups คู่มือบอกให้เสียบปลั๊กทิ้งไว้ตลอดนะครับอ่านเจอ ผมแค่ปิด sw.ups เท่านั้น แต่ไฟมันจะวิ่งเล็กน้อยตลอดนี่สิ

Comment

ตอบแบบ ......

ผมจะตอบแบบมีสาระให้ละกัน
                สวิตซ์ PSU นั้น มีไว้สำหรับความสะดวกในการซ่อมครับ
                เพราะมันจะตัดกระแสไฟที่เข้า PSU ทำให้เราไม่โดนไฟดูด
                เพราะถ้าไม่ปิดที่ PSU เราก็ต้องไป ปิดที่เต้าเสียบ แทน

ไม่งั้นถ้าเราเสียบปลั๊กอยู่แล้วมีกระแสไฟไหลเข้า PSU ถึงเราจะไม่ได้เปิดคอม
                มันก็จะกระจายไปทั่วทั้งเคสอยู่ดี พอเราจับก็จะโดนไฟดูดได้

อธิบายลึกๆก็คือ PSU มัน stanby อยู่ เพราะมันต้องมีวงจรควบคุมการไหลของกระสไฟฟ้า
                ที่ต้องทำงานอยู่ตลอดเวลา เพื่อตรวจสอบการเปิดคอม จากสวิตซ์ กดติดปล่อยดับ
                ซึ่งอุปกรณ์ ไม่ว่าจะใหญ่หรือเล็กก็ตาม ที่เปิดการทำงานด้วย สวิตซ์ แบบ กดติดปล่อยดับ
                จะต้องมีการ stanby วงจรทั้งนั้น

สรุป ง่ายต่อการตัดกระแสไฟแบบรวดเร็ว สำหรับคนที่ต้อง Modifier หรือ ซ่อมคอม
                ถ้าไม่ได้เปิดปิดบ่อยๆ ก็ไม่ต้องไปยุ่งกับมันก็ได้

Comment

Originally posted by lovelyaek View Post
                  ups คู่มือบอกให้เสียบปลั๊กทิ้งไว้ตลอดนะครับอ่านเจอ ผมแค่ปิด sw.ups เท่านั้น แต่ไฟมันจะวิ่งเล็กน้อยตลอดนี่สิ
                  PSU อาคับ มิใช่ UPS แต่ UPS ผมที่บ้านก็เปิดไว้ตลอดคับ

ส่วนที่ทำงาน ต้องปิดทุกวันเลย เพราะว่าแม่บ้าน

ตอนจะปิดออฟฟิศ ชอบมองหาแสงไฟจากพวกเครื่องคอมฯ

แกเจอตรงไหน ปิดมันตรงนั้นหมดทุกอย่างเลยคับ

ประมาณว่ามีแสงไม่ได้ กลัวไฟฟ้าลัดวงจร กลัวไฟไหม้ 55+

ขอบคุณทุกความเห็นมากเลยคับผม

สงสัยหลายเรื่อง ใกล้จะเป็นมนุษย์เจ้าปัญหาแล้ว อิอิ
                  Last edited by deeeeluxe; 18 May 2008, 08:39:16.

Comment

Working...
                  X