Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอประวัติcpu-amd จัดให้ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอประวัติcpu-amd จัดให้ทีครับ

จะเอาไปทำรายงานครับเกี่ยวกับสถาปัตยกรรมคอมอ่าครับ(งานด่วนมากๆเลยอะ)จัดให้ผมทีครับ
    เพราะว่าหนังสือผมมันมีแต่ของintelอ่าครับ รบกวนทีครับ

เอเอ็มดี (Advance Micro Devices ชื่อย่อ AMD) เป็นผู้ผลิตแผงวงจรรวมและหน่วยประมวลผล มีสำนักงานใหญ่อยู่ที่มลรัฐแคลิฟอร์เนีย เป็นผู้ผลิตไมโครโพรเซสเซอร์ตระกูล x86 อันดับสอง และหน่วยความจำแบบแฟลชมากเป็นอันดับหนึ่งของโลก[ต้องการแหล่งอ้างอิง] ก่อตั้ง ค.ศ. 1969 โดยพนักงานเก่าจากบริษัท Fairchild Semiconductor

link : http://th.wikipedia.org/wiki/AMD

Comment

AMD - Advanced Micro Devices, Inc.
      Slogan - Smarter Choice
      ก่อตั้งเมื่อปี ค.ศ.1969
      ที่ตั้ง - Sunnyvale, California, USA
      CEO - Dr. Hector Ruiz (ชาวเม็กซิโก)
      จำนวนพนักงาน - 18,100 (สถิติเมื่อเดือน พ.ย. 2005)
      รายรับ - 5,848 ล้านเหรียญสหรัฐฯ (ปี 2005)
      กำไรสุทธิ - 165.48 ล้านเหรียญสหรัฐฯ (ปี 2005)

Intel - Intel Corporation
      Slogan - Leap Ahead
      ก่อตั้งเมื่อปี ค.ศ.1968
      ที่ตั้ง - Santa Clara, California, USA
      CEO - Paul Otellini (สหรัญฯ และเป็น CEO คนที่ห้าของอินเทล)
      จำนวนพนักงาน - 99,900
      รายรับ - 38,830 ล้านเหรียญสหรัญ (ปี 2005)
      กำไรสุทธิ - 8,700 ล้านเหรียญสหรัฐฯ (ปี 2005)

//แถม
      ATI - ATI Technologies Inc.
      Slogan - Get in the Game
      ก่อตั้งเมื่อปี ค.ศ.1985
      ที่ตั้ง - Markham, Ontario, Canada
      CEO - David E. Orton
      จำนวนพนักงาน - 3,469 (ปี 2005)
      รายรับ - 2,222 ล้านเหรียญสหรัฐฯ (ปี 2005)
      กำไรสุทธิ - 16.93 ล้านเหรียญสหรัฐฯ (ปี 2005)

//แถม
      NVIDIA - NVIDIA Corporation
      Slogan - The Way It's Meant to Be Played
      ก่อตั้งเมื่อปี ค.ศ.1993
      ที่ตั้ง - Santa Clara, California, USA (เมืองเดียวกับ Intel)
      CEO - Jen-Hsun Huang (ชาวไต้หวัน และเป็นผู้ก่อตั้ง)
      จำนวนพนักงาน - เกินกว่า 3,000 (ปี 2005)
      รายรับ - 2,375 ล้านเหรียญสหรัฐฯ (ปี 2005)
      กำไรสุทธิ - 302.5 ล้านเหรียญสหรัฐฯ (ปี 2005)

คร่าว ๆ ครับ

Comment

มีอีกมั้ยครับ เอาแบบที่ไล่มาตั้งแต่แรกตั้งแต่พวกk1มาเลยอะครับ ถ้าได้ยังงี้มาก็ดีเลยครับ ขอบคุณมากๆครับ

Comment

รายชื่อรุ่นคับ เครดิต ผ่านมาอีกแระ...

Comment

ดูกระทู้ คิดถึงช่วง Socket 7 จังอะครับ ตอนนี้อ P2 Vs K6-2 ตอนนั้นอิลเทลประกาศ Socket 7 ความเร็วตันแล้ว AMD กลับเอามาทำให้ Socket 7 ไปถึง 550 Mhz จนได้ ส่วนตัวใช้ AMD มาตั้งแต่ K6 - 300 และประทับใจมาเรื่อยมาอ่ะครับ คิดถึงตอนตัวเองได้ K6-300 ตัวแรกมาจัง แรมตั้ง 64 MB การ์ดจอ AGP 3D -ของ SIS บอร์ด Suttle SpaceWalker / Sound Creative สมัยยังนั้นยังใช้ Windows 95/98 กันอยู่เลย โคตรคิดถึงตอนได้ AMD ตัวแรกเลยอ่ะครับ

Comment

คิดถึงอดีต

Comment

ผมก็คิดถึงอ่าครับ สมัยนั้นผมต้องเปิดฝาเคสเอาพัดลมเป่าอยู่เลยครับ

Comment

อดีดผมสาวก AMD
                  ตอนเรียน K6II 250
                  ทำงานปีแรก Duron800
                  ต่อมาอีกปีก่าๆ Xp1800
                  ต่อมาอีกปีก่าๆ Athlon64 3000+
                  ปัจจุบัน หันไปมีกิ๊กกับ Intel ชั่วคราว
                  อนาคต อาจจะกลับมาตายรัง....

Comment

Thunder bird

Comment

K6 450
                      Thunderbird 700
                      1800+ T-B
                      2500+ Barton

ตอนนี้ใช้กิ๊กอยู่ อนาคต Next Gen อาจโดดกลับมาAMDเพราะ รู้สึกดีกับมัน55+

Comment

ขอบคุณ คุณAthlon_TFS มากครับ
                        ความรู้ๆ

Comment

http://www.thai-amdclub.com/forums/showthread.php?t=132

Comment

จ้างแม็คโครขุดซะงั้น อิอิ

Comment

ตั้งแต่ 2008 ใครขุดมาเนี่ย

Comment

Working...
                              X