Announcement

Collapse
No announcement yet.

ASUS SONAR D2 ต่างกับ 2ZS มากมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ASUS SONAR D2 ต่างกับ 2ZS มากมั้ยครับ

ีรบกวนสอบถามหน่อยนะครับ คือตอนนี้ใช้2ZS กับ C3ว่าจะเปลี่ยนเป็น
    SONAR ส่วนต่างประมาณ 3000 ครับผม ไม่ทรายจะต่างกันเยอะมั้ยครับ
    มีอะไรก็แนะนำได้นะครับ ขอบคุณครับ
    ..

(1) ต้องคุณเรือรบเลย มีหลาย card ในเครื่องเดียวกัน

Comment

อยากลองฟังเหมือนกัน เห็นว่าเสียงฟังเพลงดีกว่า X-Fi แต่เล่นเกมสู้ไม่ได้มั้ง ต้องรอท่านเรือรบ เหอะๆ

Comment

ข้อดีเสียต่างกันนะครับ อยากให้ดูงานที่จะใช้มากกว่าครับ อิอิ
        ปล. ผมเชียร์ USB DAC ฮ่าๆๆๆ

Comment

ใช้อยู่ USB DAC เลิกใช้ audigy เลย 55

Comment

เชียร์ Elite (แอบโฆษณาหน้าด้าน ๆ เลย) 555

Comment

Originally posted by For Fun View Post
              เชียร์ Elite (แอบโฆษณาหน้าด้าน ๆ เลย) 555
              ผมเชียร์ Xonar ครับ สนใจเดี๋ยวผมขายให้ (แอบโฆษณาหน้าด้าน ๆ ภาค2)

Comment

(1) ไม่เห็นคุณ Roat โพสต์ตั้งนานแน่ะ

(2) สองคนข้างบนเค้าขาย ไปขอรองฟังทั้ง 2 ภาคก่อนสิ อิอิ

Comment

Originally posted by Roat View Post
                  ผมเชียร์ Xonar ครับ สนใจเดี๋ยวผมขายให้ (แอบโฆษณาหน้าด้าน ๆ ภาค2)
                  อ้าว ยังไม่ออก อีก เร๊อะ....

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                    (1) ไม่เห็นคุณ Roat โพสต์ตั้งนานแน่ะ

(2) สองคนข้างบนเค้าขาย ไปขอรองฟังทั้ง 2 ภาคก่อนสิ อิอิ
                    2 บรรทัดนะครับ อิอิ ( เห็นโพส 1 บรรทัดหลายทีและ)

Comment

เอาไปใช้ ฟังเพลง 80% ดูหนัง20% ครับผม ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ

Comment

Originally posted by poa_may View Post
                        เอาไปใช้ ฟังเพลง 80% ดูหนัง20% ครับผม ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ
                        ผมก็คนที่เปลี่ยนจาก 2Zs มาใช้ xonar ผมว่าให้เสียงดีที่รู้สึกได้ (ถ้าลงไดเวอร์ถูกต้องและเซ็ทให้ดีๆ ) ผมลองเปรียบเทียบดูด้วยตัวเอง ระหว่าง 2zs กับ xonar โดยใช้ลำโพง ada 885

การฟังเพลง
                        แบบ analog และ ดิจิตอล (โดยผ่าน COAXCIAL)
                        จากที่ได้ลองฟัง 2ZS ทั้งต่อแบบ ดิจิตอล ผลปรากฎว่า ada 885 แสดงคุณภาพของเสียง ในการต่อแบบดิจิตอล (โดยผ่าน COAXCIAL) ให้เสียงดีกว่าแบบ analog ผมก็เลยต่อแบบดิจิตอล

และได้ลอง xonar d2 ได้มาก็จับยัดใส่เครื่อง ลงไดเวอร์ asus โดยโหลดตัวใหม่ล่าสุด พอลงเสร็จก็ลองฟังดู แค่ฟังเท่านั้นเหละ เสียงแหลมออกมาซะแสบแก้วหูเลย ปรับยังไงก็ไม่ลงตัว คิดว่าไม่น่าซื้อมาเลย และได้สังเกตุฟังจากการต่อแบบ analog และ ดิจิตอล (โดยผ่าน COAXCIAL) ตัว xonar d2 ต่อแบบ analog ให้เสียงดีกว่า ดิจิตอล เสียงมีมิติมีรายละเอียดขี้น และพอผ่านมาอีกวันได้มาค้นหากระทู้เก่าๆ ดู และได้ลองมาเปลี่ยน ไดเวอร์ ของ C-Media ลองไปลองมา อ้าวเสียงดีขึ้นเยอะฟังรู้สึกได้ว่ามีการแยกเยะรายระเอียดต่างๆได้ดี เสียงกลางก็ชัด

ในส่วนของการดูหนัง
                        -xonar d2 ให้รายระเอียดดีกว่า 2zs พอสมควรคับ โดยผมต่อ COAXCIAL เสียงบางเสียงที่ไม่ได้ยินหรือว่าเบา จาก 2zs แต่ xonar d2 ใด้ชดเชยในส่วนนี้ (และถ้าเลือก ไปที่ dts connect เสียงจะดีขึ้นอีก )

สรุป.. ในส่วนตัวผม ใช้ลำโพง dad885 จากปกติคิดว่า ต่อแบบ ดิจิตอล จะให้เสียงดีกว่า แบบ analog แต่พอเปลี่ยนมาใช้ xonar d2 เห็นผลเลยว่า ช่องต่อ analog ให้เสียงดีกว่า แบบ ดิจิตอล ตอนนี้เลยเลยใช้แต่ analog ในการฟังเพลง ด้วยการละชะนี้

ปล.เป็นความคิดส่วนตัว หูไม่ได้เทพ แต่ก็ฟังออกได้ -*-

Comment

ผมว่า YAMAHA DS-XG เสียงดีกว่า SONAR อีก (หูของผมนะ) ฟังจาก ลำโพง cambrigesoundwork -ของท่านเรือ แต่ผมไม่เคยฟัง 2ZS เลยไม่รู้ว่าเสียงเป็นยังไง

Comment

การดูหนังต่อCOAXCIAL และBypass มาถอดที่AVR Sound cardมันมีผลด้วยหรือครับ
                            อยากทราบใว้เป็นความรู่้

Comment

การดูหนังต่อCOAXCIAL และBypass มาถอดที่AVR Sound cardมันมีผลด้วยหรือครับ
                              อยากทราบใว้เป็นความรู่้
                              ไม่มีผลใดๆต่อ s/p dif passthrough ทั้งสิ้น มันคือสัญญานดิบ

ในส่วนของการดูหนัง
                              -xonar d2 ให้รายระเอียดดีกว่า 2zs พอสมควรคับ โดยผมต่อ COAXCIAL เสียงบางเสียงที่ไม่ได้ยินหรือว่าเบา จาก 2zs แต่ xonar d2 ใด้ชดเชยในส่วนนี้ (และถ้าเลือก ไปที่ dts connect เสียงจะดีขึ้นอีก )
                              dts connect ประกอบด้วย

- DTS interactive ไม่สามารถกระทำการ EnCode ใดๆกับ DTS หรือ Dolby digital ได้โดยตรง

นั่นคือไร้ผล ต้อง ใช้ powerdvd decode เสียงให้กลายเป็น pcm multichannel ก่อน

แล้วค่อ encode เป็น DTS

ซึ่ง ada885 ถอดระหัส DTS ไม่ได้ และการ เพิ่ม bitrate ของไฟล์ lossy ไม่ช่วนให้เสียงดีขึ้น

หากอุปกรณ์ภายนอก ถอดระหัสได้อยู่แล้ว ก็ passthrought สัญญานดิบ ออกไป โดยไม่กระทำการซ้ำซ้อน

อันเป็นเหตุให้เกิดการสูญเสียสัญญานจะดีกว่า หากเสียงดิบๆมันห่วย ไปโทษเครื่องถอดระหัสละกัน

- dts neo6 คือ upmix 2 channel เป็น multichannel ไม่มีดีใดๆผลต่อ source multichannel

แล้วอะไรทำให้เสียงดีขึ้นหว่า อย่าบอกนะว่าใช้ mode pcm
                              Last edited by battlecruiser; 21 May 2008, 17:25:01.

Comment

Working...
                              X