Announcement

Collapse
No announcement yet.

GA-P35 DS3R หลังเคลม มีอาการดับเอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• GA-P35 DS3R หลังเคลม มีอาการดับเอง

ขอเล่าก่อนนะครับ
    ผมซื้อ GA-P35 DS3R มาตั้งแต่เดือน ม.ค. 2551 มาใช้กับ E2160
    ดันชิวๆ ใช้อยู่ที่ 3.06 (340*9) มาตลอด
    จนกระทั่ง 3 อาทิตย์ที่แล้ว เปิดเครื่องมา บอกว่าจับสัญญาณ LAN ไม่ได้ เช็คไปเช็คมา Lan on board เสีย
    ก็เลยเอาไปเคลม (ผมประกันของ S......)
    นั่งรออยู่ร่วม 50 นาที....(เพื่อเช็คว่าแลนเสียเนี่ยนะ -*-)
    แต่ก็ยังดีได้ตัวใหม่มาแทนเลยไม่ต้องรอส่งซ่อม (แต่ตอนหลังมานั่งดู mac address ปรากฏมันน่าจะเก่ากว่าตัวที่เอาไปซ่อม)

หลังจากเอากลับมาประกอบ
    ตั้งค่าทุกอย่างตามเดิม Bios ver เดิม
    อะไรต่อมิอะไรเหมือนเดิมหมด......
    ผ่านไป 2 ชม. กะลัง encode ไฟล์ video อยู่......
    เครื่องก็ดับวูบ....ไม่ใช่รีสตาร์ทนะครับ (ตอนดับผมกะลังไปกินน้ำ ไม่ได้อยู่หน้าคอม)
    แล้วก็เปิดขึ้นมา ดู bios ก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ไม่บ่นอะไรด้วย
    อ่ะ ก็คิดว่า มันคงเพี้ยนๆ มั้ง ไม่ก็อาจจะไฟตก

หลังจากนั้นก็ใช้ต่อ
    ผ่านไปได้อีก 2 วัน
    คราวนี้ต่อหน้าต่อตา กะลัง dota ฆ่าเวลาอยู่กับ bot......ดับแบบไม่มีอะไรเตือนทั้งนั้นนะครับ เหมือนโดนตัดไฟ
    หลังจากนั้นก็เป็นอีก 2 รอบ ไม่มีความสัมพันธ์กับโปรแกรม หรือ activity ใดๆ
    ตอนนี้ หลังจากเคลมมา 2 อาทิตย์ เป็นมา 4 รอบละ

ผมจะทำอย่างไงดี
    1. ผมควรสงสัย power supply ผมไหม? (มัน 3 ปีกว่าๆ แล้ว enermax 460) ถ้าไม่สงสัยก็ข้อสองเลยครับ
    2. ควรเอาไปเคลมอีกรอบไหม?? (แต่เบื่อรอเคลมมาก คราวที่แล้ว อาการชัดๆ ยังนานเลย คราวนี้ อาการเกิดยากๆ จะได้เคลมหรือปล่าว)
    3. หรือจะขายทิ้งมันไปเลย ถ้าขายก็ช่วยตอบตามข้อย่อย
    -3.1 ถ้าเลือกข้อ 2 ก็ซื้อใหม่ (อยากจะย้ายค่ายแล้ว)
    -3.2 จะเอาของอะไรดีครับ ผมต่อ HDD อยู่ 7 ตัว dvd-rw อยากได้ที่มัน sata อย่างน้อยก็ 8 นะครับ ส่วนอื่นๆ เอาธรรมดาก็ได้ครับ (แต่ให้มัน oc พอไหวก็ดีนะครับ)
    -3.3 ส่วนราคาก็แถวๆ 5000 ก็ได้ครับ

เพิ่มเติม spec
    E2160
    GA-P35 DS3R
    G-skill 6400-PK (2x1GB 800MHz)
    Gigabyte 8600GT Zalman
    HDD 7 ลูก
    DVD-RW 1 ตัว
    PSU Enermax 460w
    ขอขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

ปกติบอร์ดผมเสียมันจะรีสตาทอะครับ ถ้าดับเฉยๆผมต้องสงสัย PSU อยู่แล้ว

Comment

ไฟไม่พอหรือเปล่าครับ HDD ตั้งเจ็ดลูก

Comment

ลองตรวจสอบ PSU ก่อนก็ดีครับ เรื่องไฟเรื่องดับ มันดูกันยาก

Comment

ลองถอด HDD ซักลูกสองลูกอ่ะคับ

ถ้าไม่มีปัญหาอะไร

น่าจะ PSU ชัวๆ ไฟไม่พอ

Comment

- ร้อนเพราะทาซิลิโคนไม่ดีหรือเปล่า
            - อาจจะ PSU แต่ผมว่ามันพอนะ
            ผมก็ใช้ตัวเดียวกัน 8800GT + X-Fi + HDD*3 + หลอดไฟ + พัดลม LED แบบ Surround รอบเคสยังไหวเลย

Comment

อ่า คือผมก็ใช้สเปคนี้ตั้งแต่ก่อนเคลมนะครับ เลยไม่อยากจะสงสัย PSU เท่าไรนัก แต่เดี๋ยวจะลองเช็คดูละกันนะครับ

Comment

อยากได้ความเห็นเพิ่มเติม ถ้าที่เสียไม่ใช่ PSU นะครับ (ผมลองถอด HDD ออกเหลือตัวเดียวแล้วก็ยังเป็นครับ)
                รบกวนด้วยนะครับ

Comment

ช่วยหน่อยนะครับ

Comment

ลองยืม power คนอื่นมาลองครับ
                    บางที power ไปแล้วถึงถอดฮาร์ดดิสออกก็ช่วยไม่ได้ครับ
                    ผมเคยถอดประกอบใหม่ lan ไม่ติดเฉยครับ แต่เคลียร์ไบออสแล้วหายครับ
                    เช็ค temp ตอน encode ว่าสูงเกินไปหรือเปล่า
                    เช็คไฟว่าจ่ายตรงหรือเปล่า
                    ในไบออสมีให้เลือกว่าไฟดับจะให้รีสตาร์ทหรือปิดเครื่อง ลองเช็คดูครับระบบไฟอาจไม่ดี ฝนตกบ่อย

Comment

กิกาบ็วย ก็ยังงี้แหละครับ

Comment

ผมว่า ลองไม่ต้องคล๊อก ลองไช้เดิมๆ ถ้ายังเป็นอีก ลองคุยกับเจ้าหน้าที่การไฟฟ้าดูว่า ผมขาดจ่ายค่าไฟเดือนไหนป่าว

Comment

Working...
                        X