Announcement

Collapse
No announcement yet.

Q9550 คุ้มไหม หรือว่า Q9450 ก็พอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Q9550 คุ้มไหม หรือว่า Q9450 ก็พอ

ซื้อของทุกอย่างมาเรียบร้อย แต่ยังตัดสินใจตรง CPU ไม่ได้ ตอนแรกว่าจะเอา Q9450 แต่ตัว Q9550 ก็น่าสนใจ อยากรู้ว่าคุ้มไหมถ้าจะไปเล่น Q9550 แทนเลย แล้วนอกจากร้าน JIB มีร้านไหนมี Q9550 อีกไหมครับ? ขอบคุณมากครับ

เอาไปทำอะไรละครับ
    มันอยู่ที่ เราจะใช้มันได้คุ้มขนาดใหนครับ

Comment

ปรกติทำพวกตัวต่อไฟล์รูปขนาดใหญ่มากๆ แล้วก็พวก Encode หนังไปด้วย คือปรกติทำงานหนักๆหลายอย่างไปพร้อมกันนะครับ ฟังเพลงไปด้วย ทำไฟล์รูปไปด้วย อาจจะมีพวก Illustrator ไฟล์ใหญ่ๆด้วย แล้วก็บ้างที่ Encode หนังไปด้วยอีก เล่นเกมไม่ได้เน้นมาก เพราะปรกติเล่นแค่ไม่กี่เกมพวก Crysis ไม่ได้เล่น คือส่วนใหญ่เน้นทำงานไปพร้อมๆกันหลายงานนะครับ ส่วน OC คงอาจจะลองแต่ไม่ OC เยอะหรอกครับ

ปรกติใช้ Dual Core อยู่ แต่มันไม่พอ ก็เลยคิดว่าจะไปเล่น Quad แทนแล้วก็อยากได้ ความเร็วแต่ละ Core มากๆไปด้วย เผื่ออนาคตเพราะคงไม่เปลี่ยนบ่อยๆ

Comment

.. คุ้มไม่คุ้ม อยู่ที่ท่าน

.. แต่เป็นผม คงไม่เอา q9550 (ถ้าตัวเลือกมีแค่ q9550 กับ q9450) .. เพราะส่วนต่างของราคา (เกือบ 5พันบา) มันดูไม่คุ้มกับ Hz ที่เพิ่มขึ้นกระจึ่งนึง กับตัวคูณอีก 0.5

.. นี่ยังไม่เปรียบกับ q6600 นะครับ .. ผลเทสจากเมืองนอกผมว่า ทั้ง q9450 กับ q9550 ดูไม่โดดจาก q6600 เท่าไหร่เลยครับ ..

Comment

งั้นคงได้สอย Q9450 แน่นอนเลย เดียววันจันทร์ไปสอย

Comment

Q9450 เชียค้าบ

ราคาต่างกันมากเกินไป

Q9450 เหมาะสุดละค้าบ

ตัวในฝันผมเลย

อิอิ

Comment

จริงๆแล้วถ้า OC ไปเยอะๆ 0.5 ไม่ได้ใช้ครับเพราะมันจะไม่ stable

Comment

ท่าถึงกับทำ Encore หนังต้อง Q9550 ไปเลยจะช่วยร่นเวลาในการ Encore ได้เยาะเลยยิ่งเป็น Quad อีก
                เห็นผลชัดๆเลย เปลี่ยนทีเดียวเอาของดีๆไปเลยครับจะได้ไม่ต้องเสียซ้ำซ้อนราคาก็ต่างกันไม่เท่าไรดีก่าซื้อ Q9450
                แล้วต้องมานั่งเสียใจทีหลังทำมั้ยไม่เอา Q9550 น่าอะไรแบบนี้อ่ะ

Comment

ส่วนต่าง Q9450กับQ9550 ราคาต่างกันเกือบ5000บ.ก็คิดดูละกันคับ เอาไปเพิ่มบอร์ดเทพๆแล้วมาoc ดีกว่ามั้ย

Comment

Originally posted by เมื่อย View Post
                    ส่วนต่าง Q9450กับQ9550 ราคาต่างกันเกือบ5000บ.ก็คิดดูละกันคับ เอาไปเพิ่มบอร์ดเทพๆแล้วมาoc ดีกว่ามั้ย
                    คือ MB เป็น Rampage Formula อยู่แล้วอะครับ อันนี้เทพไหม?

Comment

Originally posted by asphere View Post
                      คือ MB เป็น Rampage Formula อยู่แล้วอะครับ อันนี้เทพไหม?
                      แอบประชดหรือเปล่าครับ

แรงครับๆ

Comment

Originally posted by coolmilkkung View Post
                        แอบประชดหรือเปล่าครับ

แรงครับๆ
                        เปล่าครับ ถามจริงๆ เพราะปรกติไม่รู้ว่าที่เรียกว่าบอร์ดเทพนี้ มันรุ่นไหนมั่ง

PS. ตอนนี้ไปจอง Q9450 ไว้แล้ว เดียววันอังคารไปเอา ถ้าไม่ได้จะไปสอย Q9550 แทนแหละ

Comment

กระทู้ตามลิงค์ครับ ผมเทส Q9450 เอง กับ Sissoft Engineer ซึ่งผลทดสอบหลายตัวน่าจะใกล้เคียงกับงานที่ท่านอยากเอาไปใช้ ลองไปดูประกอบการตัดสินใจแล้วกันครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=206261

(โปรดสังเกตว่า ระบบแอบเทพนิดๆ + OC หน่อยๆ แต่ลากไม่ไกลเท่า Q6600 หรอกครับ)

: )
                          Last edited by bowornku; 19 May 2008, 09:01:07.

Comment

เล่น Q6700 ราคา 8 พันเศษดีกว่าครับ ... 10x multiplier ด้วย น่าจะลุ้นที่ 3.8 GHz ได้ แค่นี้ก็เหลือรับประทานแล้ว

sigpic

Comment

Q9450 ผมไปได้ 3.4 กับ ep35 ds3r ครับ ผมว่าคุ้มกว่า q9550 นะ มันเเพงไปหน่อย แล้วยิ่งเอามาทำงานด้านวีดีโอ ผมว่า มันดีกว่า q6600 แน่นอนครับ แต่อาจไม่มากมายนัก

Comment

Working...
                              X