overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 45

Thread: ทำไม -HDD-Samsung ไม่ค่อยมีคนเล่นหว่า

OverclockZone Member Brainwash's Avatar
    Chokchai 4 / Ramintra / Minburi

Smile ทำไม -HDD-Samsung ไม่ค่อยมีคนเล่นหว่า

คนเคยใช้ หรือ เคยเจอประสบการณ์ มาเล่าให้ฟังหน่อยนะครับ
    ผมเห็นราคาถูกมากๆ 250 GB แค่ 1250 เองถ้าไม่มีปัญหาอะไรเด๋วผมจะไปซื้อและ

OverclockZone Member โชติก's Avatar

น่าจะเป็นเพราะการประกันซึ่งเมื่อก่อนเคยน้อยกว่าเขา(เจ้าอื่น 5 ปี แซมซังแค่ 3 ปี) ตอนนี้เท่าไรแล้วไม่รู้ และตัวแทนที่รับเคลมก็มีไม่แพร่หลาย เมื่อก่อนต้องไปที่ SIS เจ้าเดียว คนซื้อที่คิดถึงบริการหลังการขายก็เลยหันไปเล่นยี่ห้ออื่นแทนเป็นส่วนใหญ่

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ใช้ อยู่คับ เครื่องเก่า 40 กิ๊ก ก็ยังดีอยู่

แล้วแต่คนชอบนะ ผมว่าเรื่องประกัน เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกคับ ต่อจากยี่ห้อ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by kgb99 View Post
    ใช้ อยู่คับ เครื่องเก่า 40 กิ๊ก ก็ยังดีอยู่

แล้วแต่คนชอบนะ ผมว่าเรื่องประกัน เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกคับ ต่อจากยี่ห้อ
    ยี่ห้อเดียว+ขนาดความจุเท่ากันเลยครับ

OverclockZone Member Brainwash's Avatar
    Chokchai 4 / Ramintra / Minburi

เหอๆ งั้นก็ มีสอยอ่าดิงานนี้

ดัน หาผู้รู้ต่อปาย

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Talking

Quote Originally Posted by โชติก View Post
    น่าจะเป็นเพราะการประกันซึ่งเมื่อก่อนเคยน้อยกว่าเขา(เจ้าอื่น 5 ปี แซมซังแค่ 3 ปี) ตอนนี้เท่าไรแล้วไม่รู้ และตัวแทนที่รับเคลมก็มีไม่แพร่หลาย เมื่อก่อนต้องไปที่ SIS เจ้าเดียว คนซื้อที่คิดถึงบริการหลังการขายก็เลยหันไปเล่นยี่ห้ออื่นแทนเป็นส่วนใหญ่
    ตอนนี้ก็ 5 ปี เท่าชาวบ้านเขาแล้วคับ สงสัยจะขายไมค่อยออก เหอะๆ เลยเพิ่มประกัน

80/7200 SAMSUNG SATA 7200 RPM SATA II B/F 8 MB. SiS/4-System 5-Y 820

่jib

gidd009's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี อ่ะจ้า

เคยใช้อยู่สามลูก IDE 40 ลูกนึง 160 SATA2 อีกสองลูก

ก็โอเคอ่ะนะ แต่มันดังกว่าชาวบ้านเค้าพอสมควร

OverclockZone Member Auntonio's Avatar

ไม่รุดิ

แต่ผมใช้อยู่อ่ะ

ดัน จร้าหนับหนุนของถูก

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

แซมซัง(ซัมซุง)ก้อดีครับ ถูกและประสิทธิภาพอยู่ในเกณฑ์ที่ดี แต่คนไม่ใช้กันแพร่หลาย ก็เท่านั้น

OverclockZone Member Hokly's Avatar

คงเป็นเรื่องของการรับประกันย่างที่บอกแหละครับ ผมก็เคยใช้นะครับ ใช้ดีเลยครับ ผมลองเทียบดูตอนนั้น พบว่า ซัมซุง เสียงเงียบกว่า maxtorมากๆเลยครับ ้harddisk samsung เคยได้ชื่อว่าเงียบที่สุดในโลกมาเเล้วนะครับ เมื่อหลายปีก่อน

OverclockZone Member incubus's Avatar

ครับอีกเครื่องใช้อยู่มันก้อถูกดีน่ะผมว่าไม่มีปัญหาไรด้วยอ่ะ

ดันจ้า หาข้อมูลไปเรื่อยๆ

H2OPlUS's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ ,เดอะมองาม , เมืองทอง

ใช้อยู่ไม่เคยดูว่าประกันกี่ปี-*- ซื้อจากร้าน Jib แต่คุณภาพพอถูกๆไถๆ ไปได้เรื่องเสียงผมว่าไม่ดังนะของผม ความร้อนอยู่31เองไม่รู้มันผิดหรือป่าวหรือพัดลม 120 cm หน้าเคสมันเป่าพอดี

OverclockZone Member Yoshimitsu's Avatar

samsung เหรอ HDD 80GB ที่ใช้อยู่นี่ก็ยังสบายดีนะ แต่ร้อนไปหน่อย ไม่รู้ว่ามันเป็นหลังจากที่ชิ้นส่วนที่อยู่ตรงแผงวงจรด้านหลังมันไหม้แล้วผมก็ไปหาส่วนนั้นมาเปลี่ยนจนมันใช้ได้ หรือเปล่านะ
    seagate 80GB 2 ลูก อุณหภูมิไม่เคยเกิน 50 แต่ samsung ถ้าไม่หาพัดลมมาดูด เคยไปถึง 60 แล้ว ห้องที่ตั้งคอมก็ไม่มีแอร์ วัดตอนกลางวัน

ปล. ฟลุ๊กจริงๆที่หาส่วนที่มันไหม้ไปมาเปลี่ยนได้ ผมไปเอามาจาก seagate 30GB ที่พังไปก่อนหน้ามา
    ใช้
    ตอนซื้อมาจำไม่ได้ว่าราคาเท่าไร แต่แม่เห็นว่าราคามันถูกกว่า seagate เลยซื้อมาใช้ดู
    Last edited by Yoshimitsu; 17 May 2008 at 20:49:07.

ดันกันต่อไปเรื่อยๆ

OverclockZone Member SantaCruz's Avatar

ที่ไม่เป็นที่นิยมเพราะประกัน 4Sys นั่นแหละ ลองเป็น synnex สิ

ตอนนี้ใช้ 160G อยู่ 2 ตัว รหัส HD161HJ เย็นวิ่งเงียบ ราคาถูก กินไฟน้อย มี NCQ ด้วย คุ้ม

อุณหภูมิเปิดแอร์ 20-22 ธรรมดา 30-32 เอง ไอ่ seagate+wd อีก 2 ลูกนี่ล่อไป 39-40

ประกัน 5 ปีเท่าเจ้าอื่นด้วย
    Last edited by SantaCruz; 18 May 2008 at 00:02:44.

OverclockZone Member tg12's Avatar
    NaSiThong-Hatyai

ประเด็นหลัก น่าจะอยู่ที่ ประกัน ครับ
    ถ้า เป็น Dcom,Synnex หรือ Com7 ยอดขายจะดีกว่านี้อีกหลายเท่าตัวเลย

ลองดู WD เป็นตัวอย่างครับ เมื่อก่อน ยี้ห้อนี้ไม่ต้องพูดถึง แต่พอประกันดี .............

OverclockZone Member P3NG's Avatar
    Pakkret, Nonthaburi

ใช้ 160G HD161HJ SATA2 แบบข้างบน ซื้อปีที่แล้ว 1,8xx มั้ง ก็ ok นะ อุณหภูมิแบบข้างบนอะ 28-32 ตัวเก่า 40g (ide) ก็ Samsung แต่ถอดเก็บไว้ กะว่างๆจะเอามา format อยู่

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks