Announcement

Collapse
No announcement yet.

DIY ขาตั้งลำโพง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DIY ขาตั้งลำโพง

ในที่สุดก็ทำเกือบจะเสร็จครับ สำหรับขาตั้งลำโพงของผม เหล็กที่ใช้เป็นเหล็กตัน สูง 36" นะคับ แต่อยากได้ความคิดเห็นในส่วนของขาของที่พื้นว่าจำเป็นจะต้องใส่กรวยแหลมๆ ไหมครับ

รูปที่ใช้งานอยู่ครับ รู้สึกเสียงออกจะก้องๆ หน่อยๆ จะหาแผ่น acoustic board มาติดซักหน่อยจะดีไหมครับ
    Last edited by Not[CBR]; 1 Jun 2008, 23:20:42.

รีบกดเข้ามาดูนึกว่ามีทำให้ดู อิอิ

ถ้าผมทำง่าย ก็คงหาไม่หาไม้ mdf มาตัดๆ ทำง่าย สำหรับคอม

แต่ไม่รู้ว่าจะเอาแผ่นอะไรมาแปะผิดมันได้บ้างอ่ะ

Comment

เคยเห็นคนในห้องนี้เอากระป๋องเป๊ปซี่มาทำขาตั้งลำโพง

ช่างคิดดีครับ แต่การใช้งานคงไม่ค่อยดีเท่าไหร่

Comment

เข้า google แล้ว search คำว่า DIY Speaker Stand
        เคยลองเข้าไปดู มีฝรั่งทำเยอะเหมือนกัน

Comment

ใช้ไม้เนื้อแข็ง 2แผ่นเจาะรูตรงกลาง ประกบหัวท้ายลูกกรงบรรได ถ้าชเล็ค เคลือบเงาซ้ำ

4อัน ตก 1200บาท
          Last edited by JO; 13 Aug 2008, 17:38:28.

Comment

รู้แต่ว่าความสูงจากพื้น 24 นิ้วหรือ 60 ซม.
            ว่างๆจะแงะไม้จากแพลเลทที่โรงงานมาทำเล่นดู

Comment

ผมซื้อชั้นไม้ ที่เป็นช่องๆ สูงประมาน1.5เมตร กว้างฟุตนึงได้ มาตั้งครับ สามร้อยกว่าบาท

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
                ผมซื้อชั้นไม้ ที่เป็นช่องๆ สูงประมาน1.5เมตร กว้างฟุตนึงได้ มาตั้งครับ สามร้อยกว่าบาท
                วางหนังสือได้ด้วย ว่าแต่....

เอาเก้าอี้หน้าบาร์เหล้ามานั่งเหรอนั่น มันถึงได้สูงนัก อิอิอิอิ

Comment

ไม้อัด MDF ก็พอได้อยู่ครับ ไม่แพงมากจนเกินไป

เทียบกับเงินที่เอามาตีเองแล้วก็คุ้มครับ

Comment

กะไว้ว่าจะทำกับเหล็ก

Comment

Originally posted by Not[CBR] View Post
                      กะไว้ว่าจะทำกับเหล็ก
                      (1) ทำอะไร กับเหล็ก อ่ะ อิอิ

(2) เหล็กกลวงอัดทรายละเอียดไว้หน่อยก็ดีนะ ระวังมี Echo ตามมา

Comment

Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
                        วางหนังสือได้ด้วย ว่าแต่....

เอาเก้าอี้หน้าบาร์เหล้ามานั่งเหรอนั่น มันถึงได้สูงนัก อิอิอิอิ

หาเตี้ยสุดได้เท่นี้ล่ะครับลุง
                        T_T
                        ต้องนั่งตัวตรงๆเวลาไช้คอม อิๆๆ

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
                          หาเตี้ยสุดได้เท่นี้ล่ะครับลุง
                          T_T
                          ต้องนั่งตัวตรงๆเวลาไช้คอม อิๆๆ
                          สรุปว่าเป็นนักดนตรี แต่เล่นอยู่ในค่ายทหาร อิอิอิอิ

Comment

Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
                            สรุปว่าเป็นนักดนตรี แต่เล่นอยู่ในค่ายทหาร อิอิอิอิ

Comment

-*-

นั่งหลังตรงๆ ได้ยกหูไห้สูง เท่าๆกับขาตั้งลำโพงครับ อิๆๆ

Comment

Working...
                              X