Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาโลกแตก ใครที่คิดจะซื้อ Spark8800GT Zero2 กับ PSU Silverstone มาทางนี้ก่อนนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมใช้8800gt zero 1 กับอีนางแม็กบนdfiไม่เคยเน่าไม่เคยแต้บที่การ์ดจอเลยครับ

มีแต่เน่าแต้บเสีย7600gt ให้กับกิ้กกะบ๋วย รุ่นเดียวกับท่านแหละ

Comment

Originally posted by Toffeecheese View Post
      ชื่อ Enermax ก็ยังขลังอยู่

ฮิฮิ
      ชัวร์จริงๆ Enermax

ชักอยากลองอีกแล้วสิ

Comment

เพื่อนผมมันก็มีเรื่องแปลกๆอย่านี้เหมือนกันครับ

PSU ตัวเก่า ครีเอทแมพ DotA แล้วเกมมันจะเร็วผิดปกติ คนที่เข้ามา join ก็เร็วผิดปกติ
        จนมีแต่คนด่าว่า Hack

หาทางแก้ยังไงก็ไม่หาย แต่พอเปลี่ยน PSU ก็หายครับ

แปลกดีมั๊ย!

Comment

Originally posted by bobo View Post
          ผมยังสงสัย VGA card อยู่ดีครับ

แล้ว Bios Beep code 1 Long, 2 short มันเหมือนจะเป็น VGA card error เลยนะครับ

1long, 2 short

Video adapter error

Either video adapter is bad or is not seated properly. Also, check to ensure the monitor cable is connected properly.

http://www.bioscentral.com/beepcodes/awardbeep.htm

ผมว่าถ้าหา Spark 8800GT Zero2 อีกตัวมา test ได้ น่าจะดี

คือถ้า test Vga ตัวใหม่กับ PSU ตัวเก่า แล้วมัน Boot ได้ปกติ
          แสดงว่ามันต้องมีอะไรกับ เจ้า Spark 8800GT Zero2 ตัวเก่าแน่ๆ
          (เห็นลอง test กับ vga ตัวอื่นแล้วใช้ได้ปกติ อีกต่างหาก)

ถ้าให้เดา อาจจเป็นได้ว่า vga card มันอาจจะ short อะไรข้างในหรือเปล่า
          แล้วพวก protection (OCP, OVP) ใน PSU มันทำงาน
          แต่พอไปเปลี่ยนใช้ PSU ที่มันไม่มี protection หรือว่า ค่า protection มันหลวมกว่า มันเลยยอมเปิดได้

แล้วถ้าเป็นแบบที่ผมเดา ใช้ต่อไปเรื่อยๆ อาจจะไม่ดีแน่

ไม่ก็ลองเอา VGA card ไปเคลม ก็น่าจะดีนะครับ เค้าจะได้ check vga card ให้

ผมก็เสียวๆเหมือนกันตอนไปเทส

ถ้า JEDI มี Spark8800GT Zero ให้เทส

ผมคงไม่ได้เครมเป็นอันแน่

ปล.แก็สโซฮอลผิด

Comment

ช่าง (เคราแพะ ใส่แว่น) ใช้ จขร.เปล่า

Comment

อืม.. ฟังไว้ก็ดี

Comment

Originally posted by sc View Post
                ช่าง (เคราแพะ ใส่แว่น) ใช้ จขร.เปล่า

ผมก็เคราแพะใส่แว่นครับ 555

แต่ถ้าที่เจไดนี่ จขร. แน่นอน 555

Comment

5555 ทุ่งกิง

Comment

มันแปลกดีน่ะ

Comment

Originally posted by junex View Post
                      เพื่อนผมมันก็มีเรื่องแปลกๆอย่านี้เหมือนกันครับ

PSU ตัวเก่า ครีเอทแมพ DotA แล้วเกมมันจะเร็วผิดปกติ คนที่เข้ามา join ก็เร็วผิดปกติ
                      จนมีแต่คนด่าว่า Hack

หาทางแก้ยังไงก็ไม่หาย แต่พอเปลี่ยน PSU ก็หายครับ

แปลกดีมั๊ย!
                      นี้ก็แปลกมากๆ

Comment

เหอะๆ ผมว่า 8800GT น่าสงสัยกว่านะ
                        ลองเอา ตัวอื่น + ยี่ห้ออื่นมาลองน่าจะดี

Comment

มันแปลกดีนะครับ...

Comment

ผมเคยเจอแบบนี้ ตอนนั้นใช้บอร์ด Asus P5GD1 Pro กับ Asus 7800GTX TOP ไม่มีปัญหาอะไร แต่พอเปลี่ยนเป็นบอร์ด MSI 975X Platinum อย่างอื่นเหมือนเดิม ใช้งาน เล่นเกมส์ไม่มีปัญหา แต่เปิดไฟล์หนังดูเมื่อไรได้เรื่อง คือ พอเปิดหนังไปสักพักภาพจะร่นลงมาอยู่แค่ครึ่งจอ อีกครึ่งจอดำสนิท แก้ไม่หายนอกจากรีสตาร์ทอย่างเดียว ลองหนังทุกอย่างทุกประเภทแล้วเป็นเหมือนกันหมด พอเปลี่ยนการ์ดเป็น Galaxy 8800GTS ก็ไม่เป็นไรแล้ว และตอนนี้เปลี่ยนเป็นบอร์ด Asus P5KC แล้วเอา 7800GTX มาลองก็ไม่มีปัญหาอะไรเช่นกัน ก็เลยคิดเอาว่า จิตวิญาณของอุปกรณ์บางตัวมันเข้ากันไม่ได้เพราะเราเองก็หาสาเหตุไม่ได้เช่นกัน 555 ขำๆครับ

Comment

ดีครับช่างนี่เค้า ok เลยเอามาเทสตั้งหลายตัว ว

Comment

ผมว่าปัญหาของคอมพิวเตอร์แปลกๆนี่เจอกันได้เสมอจริงๆ
                                อย่างเช่นบางเครื่องเล่นมาเป็นชาติ แต่โดนยกย้ายที่หน่้อย หรือเอามาปัดฝุ่นหน่อย มาเปิดอีกทีแม่มไม่ติดซะงั้นอะไรแบบนี้

Comment

Working...
                                X