Announcement

Collapse
No announcement yet.

MacMini เหมาะกับการใช้งานแบบผมมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• MacMini เหมาะกับการใช้งานแบบผมมั้ยครับ

โดยปกติผมใช้คอมสำหรับ ดูหนังทั่วไป ฟังเพลง เล่นอินเตอร์เน็ต เปิดเว็บ เล่นMSN ครับและก็ถ้าได้ MacMini ก็จะลง Windows XP ด้วยครับ ตอนนี้สนใจตัว MB139ZP/A สเป็คคลิกที่ชื่อรุ่นครับ ถ้าลง Windows XP มันจะกระตุกมั้ยครับ และสามารถอัพอะไรเพิ่มได้บ้างครับ ผมเล็งไว้จะอัพแรมเป็น 2GB แรมมันราคาเท่าไหร่เหรอครับ ขอบคุณมากครับ

"ดูหนังทั่วไป ฟังเพลง เล่นอินเตอร์เน็ต เปิดเว็บ เล่นMSN"
    "VLC iTune Firefox Opera Safari MSN Mercury"<--- มีอีกเยอะครับ

ไม่มีปัญหานะครับ ถ้าพูดถึงใช้ใน Mac เองก็ครอบคลุมทั้งหมดอยู่แล้ว
    ลง Windows ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ ใช้ Bootcamp แล้วเช็ค อัพเดต สักหน่อย
    ใหม่ๆ แล้วอาจจะมีจอฟ้าอยู่บ้างครับ เป็นเรื่องปกติ

นึกสภาพง่ายๆ ก็น่าจะประมาณ PC ที่การ์ดจอออนบอร์ดน่ะครับ
    GMA950 จะเทียบเท่าประมาณ Geforce ตระกูล 4 แต่รองรับ DX9
    GPU Core:250MHz
    GPU Ramdac clock 400MHz
    RAM 64mb share with main memory (up to 224 Mb)

งานกราฟิคนี่ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ สบายๆ
    งาน3D กับ เกมส์ต่างๆ ได้บ้างครับ อย่าอลังกาลมากก็ไม่น่ามีปัญหาเช่นเดียวกัน
    Last edited by Kho_t_de; 17 May 2008, 23:52:25. Reason: ยินดีต้อนรับครับ

Comment

ตอบทีละอันละกันนะ - -

โดยปกติผมใช้คอมสำหรับ ดูหนังทั่วไป ฟังเพลง เล่นอินเตอร์เน็ต เปิดเว็บ เล่นMSN ครับ
      ครับ - -

MacMini ก็จะลง Windows XP ด้วยครับ
      ครับ - -"

ถ้าลง Windows XP มันจะกระตุกมั้ยครับ
      ใช้ได้เท่ากับ pc ที่ spec เดียวกันครับ เพราะฉะนั้นไม่กระตุกครับ

สามารถอัพอะไรเพิ่มได้บ้างครับ
      ก็ HDD กับ RAM ครับ

ผมเล็งไว้จะอัพแรมเป็น 2GB แรมมันราคาเท่าไหร่เหรอครับ
      แรมนี่ไม่จำเป็นต้องของ apple ก็ได้ครับ ซื้อของอะไรก็ได้ครับที่เป็น SO-DIMM (แรมโน็ตบุคนั่นแหละ) บัส 667 ครับ ใส่ได้ 2 แถวครับ

Comment

ขอบคุณมากเลยครับ รอซักพักแล้วจะซื้อครับ ซื้อแล้วจะมารายงานตัว!

Comment

MacMini ประหยัดไฟกว่าคอมทั่วไปมั้ยครับ

Comment

Originally posted by slwind View Post
            MacMini ประหยัดไฟกว่าคอมทั่วไปมั้ยครับ
            เอาทั่วไปในระดับไหนครับ ไล่ง่ายๆก็

อุปกรณ์ทุกอย่างเป็นแบบ notebook อ่ะครับ ก็ประหยัดไฟเห็นๆอยู่แล้ว

กินไฟ "สูงสุด" ที่ 110วัตต์ ครับ ส่วน idle จะประมาณ 30-50 วัตต์แล้วแต่รุ่น

Comment

เเจ่มเลยละ ซูชิ

Comment

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ถามเพิ่มครับ Mac mini 1.83 GHz up ram 2Gb นี่ลาก Aperture ไหวไหมครับ
                โปรแกรมที่ผมใช้บ่อยๆ ก็มี Ps Illuss Indesign Aperture มีอีกโปรแกมที่อยากลองคือ Finalcut Express ไม่ทราบว่าพอไหวไหมสำหรับเจ้า mini 1.83 GHz ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by ganesha View Post
                  ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ถามเพิ่มครับ Mac mini 1.83 GHz up ram 2Gb นี่ลาก Aperture ไหวไหมครับ
                  โปรแกรมที่ผมใช้บ่อยๆ ก็มี Ps Illuss Indesign Aperture มีอีกโปรแกมที่อยากลองคือ Finalcut Express ไม่ทราบว่าพอไหวไหมสำหรับเจ้า mini 1.83 GHz ขอบคุณครับ

ไหวหมดครับ แต่ finalcut จะไม่ค่อยไหว

ปล. ผมลองกับ macbook core2 1.83GHz (spec ใกล้เคียง macmini ที่ว่ามา มากที่สุดแล้วครับ)

Comment

Working...
                  X