Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอโชว์อีก อิๆ หวังว่าคงไม่ผิดหมวดนะ เพราะนี้คือแมค

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอโชว์อีก อิๆ หวังว่าคงไม่ผิดหมวดนะ เพราะนี้คือแมค

ครั้งก่อนผมใช้ 4000+ กับแรม3กิก แบบSingle Channel
    ผมได้อัพเกรดซีพียูและการ์ดจอเป้นที่เรียบร้อย โดย เปลี่ยนซีพียูเป็น 4600+ @2.93GHZ
    และการ์ดจอ Nvidia Gforce 7300GT จาก 8400GS

ขณะที่ผมเปิดFull load(อาจจะไม่ Fullมันไม่เห็นจะร้อนเลย)
    ผมก็เทสด้วยโปรแกรมXBench ปรากฎว่า มีคะแนนมากกว่า Powermac G5 3คะแนน
    และผมหาเจอแพตช์ที่ช่วยทำให้เห็นรายละเอียดรุ่นและความเร็วของซีพียูเอเอ็มดี ชัดเจนขึ้น

เท่ห์ไหมครับ เอเอ็มดีแมค 555+ สำหรับคนที่ใช้แมคแท้นะครับ โดยเฉพาะแมคโปร8คอร์ ผมอยากชมคะแนนมากๆเลยครับ น่าจะประมาณ 200+ หุหุ นี้เป็นเสียงที่ดี เครื่องแมคประสิทธิภาพสูง และโอเวอร์คล๊อกมันๆ ผมว่า น่าจะให้คนที่เครื่องแรงในเว็บ ลองเอาแมคไปลงแล้วเทียบะแมคจริงดูบ้างนะครับ ท่าจะสนุกน่าดู โครงการต่อไป คงจะเปลี่ยนเป้น X2 6000+ กะแรม 8GB และการ์ดจอ Winfast 8800GT ครับ ใครมีความคิดเห็นอย่างไร แนะนำได้นะครับ

สำหรับท่านที่กลัวว่าจะผิดกฎหมาย
    EULA (End User License Agreement)
    กล่าวไว้ว่า ไม่ให้นำระบบปฏิบัติการแมคอินทอช ลงในเครื่องที่ไม่มีโลโก้แอปเปิ้ล
    ข้อความนี้ เราแก้ได้ โดยการ"แปะโลโก้แอปเปิ้ลลงบนเครื่อง"
    แต่ EULA ก็ไม่ใช่กฎหมายละเมิดลิขสิทธิ์แต่อย่างใด เป็นแค่ข้อมูลข้อตกลงกับผู้ใช้เท่านั้น ท่านจะไม่แปะก็ได้
    เพื่อตอบสำหรับบางคนที่ถามว่า ลงแล้วจะผิดกฎหมายไหม ไม่แน่นอนครับ แต่ก็ไม่ควรนำไปใช้ทำธุระกิจด้วยแผ่นปลอม ข้อความข้างต้น ระบุสำหรับแผ่นแท้เท่านั้น แต่ถ้าไปเอาแผ่นปลอมมาประกอบอาชีพ ผิดกฎหมายละเมิดลิขสิทธิ์ทันที

ลงแล้วจะผิดกฎหมายไหม ไม่แน่นอนครับ
    น่าจะรู้ๆกันอยู่ครับ มันก็เหมือนก็อปวินโดวส์มาลงแล้วใส่ key แท้ จะบอกว่าเป็นของแท้เหรอครับ

ของผมเครื่องไม่แรงหรอก แค่ 2.66 เอง
    Last edited by tassapon; 27 Jan 2010, 18:04:13.

Comment

ท่าทางจะแรงเพราะการ์ดจอ กะโพรเซสเซอร์ที่เป็นของอินเทลจริงๆ อย่างอื่นปกติ และก็ ลงไทเกอร์ มันเร็วกว่าอยู่แล้ว อิๆ ของผมเปิดโปรแกรมตามปกิที่ใช้ แล้วทดสอบ จะได้ประมาณ 130.45อะครับ ไปเน่าตรงการแรนดอม ส่วนด้านText นี่น่าจะการ์ดจอกับซีพียูได้ประมาณ 535คะแนน คะแนน UIกะElement ได้ 326ทั้งคู่ AMDคงได้เรื่องMulti-Taskไปครอง เดี๋ยวผมจะลองเซต Q9300 Ram 8GB 8800GT P35ดู ว่าจะแรงแค่ไหน
      ลืมไปอีกเรื่องเครื่องผมโอเวอร์คล๊อก เครื่องของคุณ Tassaponไม่ได้โอเวอร์คล๊อก อิๆ

Comment

Originally posted by wangtrirat View Post
        ท่าทางจะแรงเพราะการ์ดจอ กะโพรเซสเซอร์ที่เป็นของอินเทลจริงๆ อย่างอื่นปกติ และก็ ลงไทเกอร์ มันเร็วกว่าอยู่แล้ว อิๆ ของผมเปิดโปรแกรมตามปกิที่ใช้ แล้วทดสอบ จะได้ประมาณ 130.45อะครับ ไปเน่าตรงการแรนดอม ส่วนด้านText นี่น่าจะการ์ดจอกับซีพียูได้ประมาณ 535คะแนน คะแนน UIกะElement ได้ 326ทั้งคู่ AMDคงได้เรื่องMulti-Taskไปครอง เดี๋ยวผมจะลองเซต Q9300 Ram 8GB 8800GT P35ดู ว่าจะแรงแค่ไหน
        ลืมไปอีกเรื่องเครื่องผมโอเวอร์คล๊อก เครื่องของคุณ Tassaponไม่ได้โอเวอร์คล๊อก อิๆ

อันนี้ลง leopard ครับ ไม่ได้ลง tiger แล้ว

Comment

ไม่อยากจะด่าว่าไอ... จริงๆเลยครับ

webmaster ผมยังไม่ได้ด่าเขานะครับ
          Last edited by silverknight; 25 May 2008, 19:31:54.

Comment

ออ ครับ เพิ่งรู้เมื่อคุณพูด เห็นบอกลองLeopardแล้วมีปัญหา แสดงว่า ตอนนี้แก้แล้วใช่ไหมครับ
            งงครับ กะคุณ ดาบเงิน
            Last edited by wangtrirat; 18 May 2008, 04:19:47.

Comment

เเนะนำสเปคที่ลงmacใด้เนียนๆหน่อยสิครับ
              อยากใด้ CPU quad
              การด์จอ512
              mainboard เจ๋งๆหน่อย
              พอดีต้องใช้pc ทำ after effect
              macเรนเดอร์ช้ามาก
              ผมใช้ macbook pro core2 2.4 renderเเข่งกับ pc P4 ความเร็วเท่าๆกันเลย

Comment

โห ช้าขนาดนั้นเลยหรอครับ
                เท่าที่ทำมา น่าจะได้แบนี้อะครับ
                Core2Quad Q9300หรือมากกว่าก็ตามใจครับ
                Gigabyte GA-P31-S3G
                Ram 8GB
                Winfast 8800GT
                หรือจะเอาอะไรมากกว่าที่แนะก็ได้ครับ แต่บอร์ดควรมีชิพเสียงเป็น ALC662 แลนควรเป็น RTL8111B
                แล้วแต่ความจำเป้นนะครับ แต่ละชิ้น อย่างแรมเนี่ย ถ้าไม่จำเป้นมากขนาดนั้นก็เอาเป็น4GBก็ได้ครับ

Comment

อยากให้ลงตัวประมาณ30000น่ะครับ
                  คือผมไม่ใด้ทำงาน3Dนะ ผมทำงาน2Dอ่ะครับ 4GBก็เต็มที่เเล้วอ่ะครับ
                  อยากใด้การด์จอที่renderเเบบเนิบๆอ่ะ ไปเรื่อยๆ ไม่มีกระตุกอะไร
                  อ๋อ ไม่เล่นเกมนะครับ
                  เเล้วผมลงleopardเองไม่เป็นหรอกครับ ว่างมาลงไหม ผมกลัวว่าจะไม่มีdriver รบกวนlist specออกมาทีครับ
                  การด์จอไม่ต้องเเพงมาก ผมเล็ง 8800 GTเอาใว้ เเต่มีคนบอกว่ามันเอาใว้เล่นเกมอ่ะ ไม่ใช่ทำงาน
                  ลองกระซิบค่าเหนื่อยกับที่อยู่มาทีครับ
                  ผมอยู่ที่ตึกเเกรมมี่ ไม่ก็ บิกซีวงสว่างอ่ะครับ
                  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

8800GTเหมาะสุดแล้วครับ

8800GT เหมาะสุดแล้วครับ ถ้าเราใช้8600 หรือ 8500 มันไม ่ซัพพอร์ทโดยตรงโดยแมคอะครับ อย่าง 8500GTผมลองแล้ว ไม่สมบูรณ์ครับ
                    ถ้าไม่เอา8800ก็มีฝั่งAtiแต่ผมไม่ค่อยชำนาญฝั่งนั้นซักเท่าไร

Comment

รบกวนลิสท์ให้ทีใด้ไหมครับ คือผมเป็นmac userจริงๆ ไม่เคยประกอบคอมเองเลยครับ
                      ถ้าว่างมาลงก็กระซิบทีนะครับ มีค่าเหนื่อยครับ

Comment

อ่านะครับ ซิปไปแล้วครับ

Comment

Originally posted by kittisunton View Post
                          เเนะนำสเปคที่ลงmacใด้เนียนๆหน่อยสิครับ
                          อยากใด้ CPU quad
                          การด์จอ512
                          mainboard เจ๋งๆหน่อย
                          พอดีต้องใช้pc ทำ after effect
                          macเรนเดอร์ช้ามาก
                          ผมใช้ macbook pro core2 2.4 renderเเข่งกับ pc P4 ความเร็วเท่าๆกันเลย
                          ลองหาพวก G5,MACPRO ดีกว่าครับเหมาะงานเรนเดอร์ รับรอง กินขาด

Comment

Working...
                          X