Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมใช้ Cpu ของ Amd ช่วยเลือก M/B ทีครับ ขอบคุณมาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมใช้ Cpu ของ Amd ช่วยเลือก M/B ทีครับ ขอบคุณมาก

คือตอนนี้ ผมใช้

CPU Amd Athlon 64 x2 5000+

VGA Asus EAH3650 Top

M/B Asus M3A

แต่คือ M/B มีปัญหาเรื่อง การลง Driver ครับ ค้างตลอด ( Bios 0805 คิดว่าใหม่พอแล้ว )

ถ้าเกิด ทางร้านให้เคลม หรือ ถ้าเกิดผมจะเปลี่ยนใหม่

รบกวนขอความรู้หน่อยครับ ควรจะเปลี่ยนเป็นตัวไหน ที่สามารถ รองรับแล้วทำงานร่วมกันกับสเป็กที่ผมบอก

ขอตัวที่ไม่ค่อยมีปัญหานะครับ จะค่ายไหนก็ได้ งบ 2500-4000 (อยู่ช่วง 2800-3500 จะดีมากครับ)

ขอบคุณมากครับ

ผมว่าเสียตังค่ารถ ยกไปทั้งเคชแหละ แล้วก็ให้เข้าดูอาการ ทีเดียวจบ ไม่ต้องเสียงตังหลายรอบ ง่ายกว่าครับ

บางทีปัญหาพวกนี้เราไม่จำเป้นต้องมานั้งคิดครับ โยนความรับผิดชอบไปให้ร้านบ้างก็ได้ครับ เดียวมันก็หาข้อสรุบให้เราเองครับ

Comment

คือ ผมก็จะยกไปนะครับ

จากที่โทรไปสอบถาม เขาก็บอกว่า ถ้าเป็นที่ตัว M/B เขาจะเปลี่ยนใหม่ให้เลย

แต่กรณีนี้ ผมว่ามันน่าจะเกิดจาก Driver ของรุ่นนี้อะครับ

ก็คือจะยกไปให้เขาดู แต่ผมว่า เขาคงจะ พยายามซ่อมๆ แก้ๆให้

แต่พอกลับมาเดี๋ยวมันก็เป็นอีกแน่ๆเลย ผมควรจะบอกเขายังไงดีอะครับ

ลองถามเลย ว่าให้เคลมไหม เปลี่ยนตัวใหม่เพิ่มตัง อะไรทำนองนี้ดีไหมครับ

แล้วถ้าไม่ได้ ควรทำไงอะครับ

Comment

driver ค้างตลอดนี่ driver อะไรเหรอครับ การ์ดจอหรือเมนบอร์ด windows มีปัญหารึเปล่า, ลองยกไปให้เค้าดูเลยครับ

แต่ถ้ามันไม่ได้เสียแล้วเป็นที่บอร์ดเสียๆต้องซื้อใหม่นี่ เอาของ asrock ก็ดีครับ ใช้ง่าย oc ง่าย, ถูก มี onboard ให้ใช้ 2 พันต้นๆครับ

หรือจะเอามาแลกกับผมใช้ก็ได้ก็นะ อยากลอง M3A
        Last edited by P3NG; 18 May 2008, 03:04:21.

Comment

Driver M/B ครับ แต่จะค้างเฉพาะตอน ที่มันกำลังลงตัว ของ Lan On Board อะครับ

ตอนนี้ผมเลย ใช้แบบ เสียบ การ์ด Lan แยกครับ เนื่องจากถ้าลง ของ On Board แล้วมันจะค้าง

พอค้าง เข้าใหม่ก็บูทไม่เข้าเลย แก้ System Restore หรือ เข้า Safe Mode ไปหลบตัว Driver ก็เข้าไม่ได้

ต้องฟอแมทตลอด

ผมคิดว่า บอร์ดไม่เสียครับ แต่ปัญหาคือ ไดร์เวอร์ของมัน

อยากให้ ท่านผู้รู้ ช่วยตอบ คำถามเกี่ยวกับหัวข้อกระทู้ ให้ด้วยนะครับ

ขอบคุณมากๆ

Comment

Originally posted by baibai13 View Post
            คือ ผมก็จะยกไปนะครับ

จากที่โทรไปสอบถาม เขาก็บอกว่า ถ้าเป็นที่ตัว M/B เขาจะเปลี่ยนใหม่ให้เลย

แต่กรณีนี้ ผมว่ามันน่าจะเกิดจาก Driver ของรุ่นนี้อะครับ

ก็คือจะยกไปให้เขาดู แต่ผมว่า เขาคงจะ พยายามซ่อมๆ แก้ๆให้

แต่พอกลับมาเดี๋ยวมันก็เป็นอีกแน่ๆเลย ผมควรจะบอกเขายังไงดีอะครับ

ลองถามเลย ว่าให้เคลมไหม เปลี่ยนตัวใหม่เพิ่มตัง อะไรทำนองนี้ดีไหมครับ

แล้วถ้าไม่ได้ ควรทำไงอะครับ
            ยกไปทั้งเครื่องนั้นแหละครับ เดียวเข้าก็เปลี่นยให้เอา แล้วก็ลง ไดร์เอวร์ LAN ที่มีปัญหาให้เขาดูครับ

Comment

ช่ายแล้วตามพี่ วิกร เลยครับ

Comment

ครับผม ขอบคุณ คุณวิกรมากครับ

แล้วถ้าสมมติว่าเขาให้เคลม แล้วจะเปลี่ยนเป็น รุ่นอื่นเลย

คุณวิกร มีคำแนะนำไหมครับ ว่าจะเปลี่ยนเป็นตัวไหนดี

Comment

ตอนนี้ที่ผมเคยลอง มี ABIT AX78 DFI 790FX ครับ ราคาก็ 3100 กับ 5800

แต่ผมเข้าใจว่า เค้าไม่น่าจะ เปลี่ยน 2 รุ่นนี้ให้นะครับ เพราะมันมีขายแค่ 2 ร้านเท่านั้นครับ

ลองดูก่อนก็ได้ครับ อาจจะไม่มีอะไรสาหัสขนาดนั้นครับ

แต่ถ้า ไม่ OC ผมว่า ECS ก็ดีนะครับ แต่ต้อง ไม่ OC นะครับ

มีงบที่จะเพิ่มเท่าไรละครับ ต้องดูตรงนั้นด้วย
                  ถ้ามีมากหน่อย ไม่คิดมาก เครมมาแล้ว ขายทิ้งไปเลยบอร์ดใหม่ๆราคาไม่ตกครับ แล้ว ซื้อมัน ABIT หรือจะไป DFI ไปเลยก็ได้ ถ้าไม่ชอบ ASUS รุ่นนี้แล้วนะครับ

Comment

คุณ วิกร ครับ คือผมมือใหม่อ่าครับ ไม่ค่อยรู้

ช่วยบอกทีครับ ว่า ECS กับ DFI คืออะไรครับ

ขอบคุณมากครับ

Comment

ECS คือยี้ห้อ MB ครับ ใช้งานทั่วไปดี ไม่เน้น OC ครับ
                      DFI คือยี้ห้อ MB เช่นกันครับ คอ OC รู้จักกันดี ปกติยี้ห้อนี้ เน้นตลาดกลาง ถึงบนครับ แต่ก็แพงว่า ยี้ห้ออื่นพอสมควรครับ

Comment

ขอบคุณ คุณวิกร มากครับ

แต่รู้สึกว่า ถ้างบอยู่ 2000 กว่า ถึง 4000

M/B ของ Asus ที่ใช้กับ AMD มีให้เลือกน้อยจังนะครับ

กลัวว่าเปลี่ยนเป็น Asus รุ่นอื่น ก็จะเจอปัญหาแบบเจ้า M3A อีก

แล้ว บอร์ดของ Gigabyte นี่ดีไหมครับ

Comment

Originally posted by baibai13 View Post
                          ขอบคุณ คุณวิกร มากครับ

แต่รู้สึกว่า ถ้างบอยู่ 2000 กว่า ถึง 4000

M/B ของ Asus ที่ใช้กับ AMD มีให้เลือกน้อยจังนะครับ

กลัวว่าเปลี่ยนเป็น Asus รุ่นอื่น ก็จะเจอปัญหาแบบเจ้า M3A อีก ผมว่ารอดูผมเครมก่อนดีกว่าครับ ว่ามันเป็นที่อะไรกันแน่ เดียว จะกลายเป็น ทิ้งของดีไปเปล่าครับ บางที่ปัญหามันอาจจะ ติดขัดทางเทคนิค นิดเดียวครับ

แล้ว บอร์ดของ Gigabyte นี่ดีไหมครับ
                          ผมไม่ขอ ออกความเห็นเกี่ยวกับ ยี้ห้อ นี้ ครับ
                          .

Comment

อ๋อ ครับผม

ขอบคุณ คุณ วิกร มากๆอีกทีครับ

ท่านอื่นมีไรเสริม แนะนำได้นะครับ

^-^

* รบกวนถาม คุณ วิกร อีกนิดครับ ว่า เคยได้ยินเกี่ยวกับ ปัญหาของ บอร์ด รุ่นนี้มาบ้างไหมครับ

Comment

ปํญหาแบบนี้กับ ASUS ไม่เคตเจอครับ

แต่กับ ASROCK ผมเจอแทบทุกบอร์ด แต่ก็แก้ได้ ไม่ใช้ของเสียครับ ผิดพลาดทาง เทคนิค นิดหน่อยครับ

Comment

Working...
                              X