overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: ใครใช้ Drive ของ LiteOn เข้ามาตอบผมหน่อยดิ๊..

gidd009's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี อ่ะจ้า

Default ใครใช้ Drive ของ LiteOn เข้ามาตอบผมหน่อยดิ๊..

ผมใช้ Drive ของ LiteOn หลายตัว ในหลายเครื่อง ละก็หลายประเภท ทั้ง DVDRW, CDRW,COMBO ทั้งหมดก็เกือบๆ 11 ตัว (ที่บ้าน 4 ที่ออฟฟิศ 7)

แต่เกือบทั้งหมดจะเจอปัญหาโลกแตก คือถาดกดเปิดไม่ออก ย้ำปุ่มหลายๆครั้งบางตัวก็ออก บางตัวก็ไม่ออก บางตัวก็ต้องใส่แผ่นคาไว้แผ่นนึงถึงจะออกไม่มีแผ่นกดยังไงก็ไม่ออก จะรุ่นเก่า รุ่นใหม่ เป็นเหมือนกันหมด เครื่องที่ออฟฟิศผมต้องห้อยเข็มแหย่รูแย้ (ผมเรียกยังเงี้ย) ไว้ที่หน้าเคสทุกเคสที่ใช้ยี่ห้อนี้

และที่สำคัญ อาการที่ว่า แม่งจะเป็นตอนหมดประกัน...!

อยากจะกรี๊ด

ใครเคยรื้อมาดูมั่งไม๊ครับ ว่ามันเกิดจากกลไกตัวไหน? ซ่อมได้ไม๊? เพราะหัวอ่านมันยังแจ๋ว แต่กลไกถาดมันดันเจ๊งยังงี้ก็ไม่ไหว

แล้วคนที่ใช้ มันเป็นเหมือนผมไม๊ หรือว่าผมคนเดียวที่ "ซวยโครต" กับ Drive ยี่ห้อนี้

buncha
    Guest

เล่นซะหลายตัว

OverclockZone Member Zero_Murasame's Avatar

เป็นเหมือนกันครับ

กำลังจะหายี่ห้ออื่นมาลองใช้ดู ตอนนี้มีLGอยู่แต่ยังอยู่ในประกันครับ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

สภาพเดียวกันครับ

OverclockZone Member Anchor_T's Avatar
    บ้านโป่ง-ปริมณฑล-นครศรีธรรมราช

ยางขับ เสื่อมรึเปล่าครับ

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

ยังไม่เคยโดนครับ มีแต่อ่านช้าเป็นเต่ากัดครับ

OverclockZone Member nununu's Avatar

Lite-On ที่ผมใช้ก็มีอาการแบบเดียวกันนี่แหละครับ
    แต่มันดีกว่ายี่ห้ออื่นที่มันอ่านแผ่นเร็วนะ

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

น่าจะเป็นที่ switch ตัวที่กดเลื่อนถาด contac มันเสื่อม(แต่ส่วนมากไม่เป็น) ไม่ก็อาจจะเป็นที่ตัว control motor ที่หมุนเล่อนถาด แต่ที่ผมเจอกับตัวเอง คือ สายไฟหลวมเท่านั้นแหละ

OverclockZone Member Au_ninja's Avatar

อิอิอิอิใช้ไปนานๆเป็นทุกยี่ห้อครับยางมันเสื่อมผมใช้มาหลายยี่ห้อแล้วใช้ไปนานๆเปงหมด

OverclockZone Member ballka's Avatar

อาการเดียวกัน และเคยแกะมาดูครับ ทำทุกวีธีทางแล้วมันก็ได้ จะว่ายางก็ไม่ใช้ ผมคิดว่าเป็นที่มอเตอร์หมุนเฟืองมันอ่ะครับ ทนใช้มานาน สุดท้ายซื้อasusมาใช้

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ผม asus ยังเป็นเลยครับ กดแล้วไม่ค่อยออกบ้าง บางทีกดแล้วไม่ปิดบ้าง -*-

H2OPlUS's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ ,เดอะมองาม , เมืองทอง

เป็นเหมือนกันตัวที่บ้านแต่ก็ยังซื้อยี่ห้อนี้มาใช้

OverclockZone Member aof2007's Avatar

เลือกที่ไดร์ คลิกขวา Eject แค่นั้นไม่ต้องไปซีเรียสกะเรื่องกดปุ่ม

Quote Originally Posted by aof2007 View Post
    เลือกที่ไดร์ คลิกขวา Eject แค่นั้นไม่ต้องไปซีเรียสกะเรื่องกดปุ่ม
    ไม่เวิ๊กครับ วิธีนี้
    มันดัง "กรึ่ก" แล้วก็ไม่ยอมเปิดถาดออกมาเหมือนเดิม ต้องแหย่เหมือนเดิม

OverclockZone Member chanasap's Avatar

เช่นกานครับ ไม่ออกง่ะ
    ผมทำเปนเอ็กเทอนอลง่ะ
    3-4ครั้งถึงจะออกทีเวลากดปุ่มอ่ะนะ
    แอลจีก็ไม่ออกแต่แอลจีทำไมอ่านดีกว่าง่ะ
    เจ้าซามซุงนี่ดีสุดคือกดเท่าไรก็ออก แต่ดันอ่านไรไม่ค่อยออกวุ้ย ไม่รู้จาซื้อยี่ห้อไรมาใช้แล้ว
    ถ้ามานรวมและร่วมมือกานทำก็คงจะดีต่อผู้บริโภค

OverclockZone Member fak's Avatar

เป็นคับแต่ไม่ค่อยใช้ดิเซงจิง

OverclockZone Member nununu's Avatar

ที่มันเปิดไม่ออก ไม่ใช่ว่าปุ่มมันเสียครับ

เวลากดปุ๊บมันจะดันถาดออกมา(มีเสียงเหมือนเปิดถาดปกติ) แล้วถาดจะออกมาประมาณ0.5-1มิล
    แล้วมันก็ติด (เหมือนเราเอามือไปขวางไว้ไม่ให้มันออกมา) สักพัก มันก็จะดีดตัวกลับแล้วโหลดแผ่น

ต้องกดซ้ำๆๆ สัก 3-4 ครั้งถึงจะออกมา หรือบางครั้งก็ไม่ออกมาเลย ต้องแหย่อย่างเดียว

อาการนี้ ไม่เป็นที่พบของยี่ห้ออื่นแต่อย่างใดครับ งงมากๆ (แต่เคยพบที่ไดรฟ์ของแซมซัง1ใน3ตัวที่ผมมี)
    ผมมีหลายยี่ห้อ LiteOn Asus BenQ Samsung Pioneer sony Lemel
    ซึ่งยี่ห้ออื่นไม่เป็น แต่ LiteOn เป็นทุกรุ่น (90% ที่เป็น) ตั้งแต่ CD Combo DVD DVD-RW

Quote Originally Posted by nununu View Post
    ที่มันเปิดไม่ออก ไม่ใช่ว่าปุ่มมันเสียครับ

เวลากดปุ๊บมันจะดันถาดออกมา(มีเสียงเหมือนเปิดถาดปกติ) แล้วถาดจะออกมาประมาณ0.5-1มิล
    แล้วมันก็ติด (เหมือนเราเอามือไปขวางไว้ไม่ให้มันออกมา) สักพัก มันก็จะดีดตัวกลับแล้วโหลดแผ่น

ต้องกดซ้ำๆๆ สัก 3-4 ครั้งถึงจะออกมา หรือบางครั้งก็ไม่ออกมาเลย ต้องแหย่อย่างเดียว

อาการนี้ ไม่เป็นที่พบของยี่ห้ออื่นแต่อย่างใดครับ งงมากๆ (แต่เคยพบที่ไดรฟ์ของแซมซัง1ใน3ตัวที่ผมมี)
    ผมมีหลายยี่ห้อ LiteOn Asus BenQ Samsung Pioneer sony Lemel
    ซึ่งยี่ห้ออื่นไม่เป็น แต่ LiteOn เป็นทุกรุ่น (90% ที่เป็น) ตั้งแต่ CD Combo DVD DVD-RW
    ตามนั้นเลยท่าน

Pioneer อีกแก่ผม เขียนแผ่นไปหลายสิบหลอดแล้ว มันก็ยังแจ๋วอยู่เลย.. แต่ดันหาซื้อยากชิป
    Asus ก็ไม่มีปัญหาเรื่องถาด แต่รู้สึกว่ามันเลือกอ่านแผ่นจัง

OverclockZone Member nasekas's Avatar

.. แปลกนะ ของผม LiteON มี 3 เครื่อง ใช้เกือบ 3-4 ปี ไม่มีอาการไรเลย (ตอนนี้ที่ บริษัทยังใช้อยู่)

.. แต่ asus ไอ้รุ่นที่บอกว่าอ่านได้เงียบ .. ปีเดียว ล่อแผ่นแตกใน ไป 2 เครื่อง .. ปัจจุบัน ทิ้งไปหนึ่ง เปิดออกบ้างไม่ออกบ้างอีกหนึ่ง

OverclockZone Member romeo's Avatar
    Arround The World

ของผมต้องทุบครับถึงจะออก

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks