Announcement

Collapse
No announcement yet.

การติดตั้ง Windows Vista โดยใช้ USB Flash Drive

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การติดตั้ง Windows Vista โดยใช้ USB Flash Drive

พอดีผมเพิ่งทำแผ่นติดตั้ง Windows Vista x64 [OEM] โดยรวม Service Pack 1 เข้าไปด้วย[Slipstreaming] โดยใช้โปรแกรม vLite 1.1.6
    ประกอบกับเห็นบทความของ www.EEEguides.com เขาอธิบายการติดตั้ง Windows Vista โดยใช้ USB Flash Drive ไว้ด้วย.......ผมเองเป็นคนชอบลองอยู่แล้วก็เลยลองทำดู
    ก็ประสบความสำเร็จด้วยดี ได้ Windows Vista x64 SP1 สมใจอยาก
    ก็เลยนำบทความดังกล่าวมาอธิบายให้เพื่อนๆ ลองอ่านดู
    ย้ำนะครับ.....ผมได้ทดลองแล้ว และทำได้จริง......
    สนใจก็ลองทำตามได้เลยครับ

1.สิ่งที่ต้องเตรียมการก่อนลงมือ
    1.1 USB Flash Drive ….ขนาดความจุไม่น้อยกว่า 4 GB…….ขอบอกว่าไม่มากหรอกครับ ยิ่งถ้าท่านจะใช้ลง Windows Vista x64 + SP1[Slipstreamed] –ของผมรวมกันประมาณ 3.86 GB ครับ
    1.2 Source Files ของแผ่น vista ที่ท่านจะใช้ติดตั้ง
    โดยให้ท่านทำการสร้าง Folder ‘vista’ ที่ drive C:\ => C:\vista
    ทำการ copy files ทั้งหมด ของ windows vista => นำไปวางที่ C:\vista
    2.ทำให้ USB Flash Drive เป็น “Disk 1”
    2.1 เสียบ USB Flash Drive
    2.2 ใช้คำสั่ง commands ดังนี้

Start => Run

cmd กดEnter
    CD\ กดEnter
    Diskpart กดEnter
    list disk กดEnter

ถึงตรงนี้ ขอให้ท่านตรวจสอบให้ดีนะครับ โดยเฉพาะเพื่อนๆ ที่มี HDD 2 ลูกขึ้นไป
    จริงๆแล้วขั้นตอนนี้ ทำเพื่อเช็คว่า รายละเอียดของ Disk 0,Disk 1 มีรายละเอียดอะไรบ้าง
    กล่าวคือ
    Disk 0 => จะแสดงตำแหน่งที่อยู่ของ OS ครับ...ลองดูด้วยครับว่าความจุถูกต้องหรือไม่
    Disk 1 => ขอบอกว่า ตำแหน่งนี้ควรจะแสดงรายละเอียดของ Flash Drive จึงจะถือว่าใช้ได้...แต่บางครั้ง...อย่างที่เกิดกับผม มันดันแสดงตำแหน่งของ HDD อีกลูกหนึ่งไปซะฉิบ...ถ้าเกิดเหตการณ์นี้ขอให้ท่าน เอา HDD ลูกที่ 2 ที่ใช้เก็บข้อมูลออกไปก่อนและลองทำใหม่....คราวนี้ที่ Disk 1 ควรจะแสดงตำแหน่งของ Flash Drive ได้ถูกต้อง
    เริ่มต่อเลยนะครับ

select disk 1 กดEnter
    clean กดEnter
    create partition primary กดEnter
    select partition 1 กดEnter
    active กดEnter
    format fs=fat32 กดEnter
    assign กดEnter
    exit กดEnter

ถึงตอนนี้ท่านก็ “เตรียมการ” ในการทำ Flash Drive ให้พร้อมแล้วที่จะใช้ในการ นำ Fies ติดตั้ง ของ Windows Vista มาใส่ตามขั้นตอนที่ 3

3.ทำการ copy ไฟล์ติดตั้ง Windows Vista

ตัวอย่างนี้ผมขอสมมติว่า Drive Letter ของ Flash Drive คือ E:\
    และตามข้อ 1.2 ไฟล์ติดตั้งของ Windows Vista ทั้งหมดอยู่ที่ C:\vista
    ให้ทำตามนี้

Start => Run

xcopy C:\vista \*.* /s/e/f E:\ กดEnter [พิมพ์ระวังเรื่องเว้นวรรคด้วยนะครับ]

ทีนี้ก็รอละครับ....นานหน่อยนะครับ ตอนผมทำใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมงถึงจะเสร็จ

จบแล้วครับ
    ทีนี้ก็เหลือขั้นตอนการติดตั้งเท่านั้น...โดยเริ่มแรกท่านต้องเซ็ตให้ first boot ที่ flash drive นะครับ
    ข้อดีของวิธีนี้ก็คือ ไม่ต้องเสียค่าแผ่น DVD...การติดตั้งก็เร็วขึ้นหน่อยนึง
    สำหรับเพื่อนๆ ที่เคยลง vista จากนั้นค่อยลง SP1 ทีหลังคงทราบดีว่า ใช้เวลานานมาก
    แต่ถ้าทำการ slipstream เข้าไป....ผมใช้เวลาติดตั้งประมาณ 25 นาที
    Last edited by mengchanchai; 20 May 2008, 19:48:54.

ขอบคุณครับ

Comment

เก่งมากครับ

Comment

Working...
      X