Announcement

Collapse
No announcement yet.

หาอะไรเล่นแหวกแนว เอาการ์ดทำเพลงและลำโพงมอนิเตอร์ มาใช้ฟังเพลงและร้องโอเกะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Sundayloveyou View Post
    - ขอบคุณอย่างสูงครับ ที่มาวิจารณ์ เบรคผมไว้ก่อนที่จะเสียเงิน ... ผมก็เห็นเป็นงานทำเพลง สุ้มเสียงน่าจะพอไปวัดไปวาได้ แต่จริงๆไม่คุ้มเลยเหรอครับ ... ไม่มีเสียงสนับสนุนสักเสียงเลย... ท่านใดที่หนับหนุน หรือตอกย้ำ ... ก็อีกหน่อยครับ อยากรับฟังคำวิจารณ์
    แล้วแต่ชอบน่ะครับ....

อาจจะมีคนชอบ ร้องเกะกับลำโพง Monitor (แต่ไม่ใช่ผมล่ะคนนึงนะ)

มันใช้งานคนละแบบน่ะครับ ถ้าฟังเพลงกับร้องเกะอย่างเดียวเลยจริงๆ ผมว่าคู่อื่นจะน่าสนใจกว่าครับ

การใช้งานเบื้องต้นก็ ราวๆที่ผมอธิบายไปแล้วนั่นเองครับ

Comment

- ขอบคุณครับ ... งั้นคุณนิกกี้ว่า ตัวไหนดีบอกได้ไหม ทั้งการ์ดและลำโพง ใช้ฟังเพลงเท่าั้นั้น ...

ปล. แต่จะให้เล่นแพงๆ เหมือนลำโพงที่คุณประกาศขายก็ต้องคิดดูก่อนนะ อิๆ

Comment

Originally posted by Sundayloveyou View Post
        1. ซาวนด์การ์ด ESI รุ่น Juli@ (PCI Card) ราคา 6,800.00 บาท สำหรับงานComputer Music เทคโนโลยีใหม่ล่าสุด! สามารถสลับด้านเลือกระหว่าง TRS (Balanced) และ RCA (Unbalanced) ได้ 2 Inputs Analog / 2 Outputs Analog + 1 MIDI Input/Output
        1 Digital Input/Output (S/PDIF)
        Record/Playback ได้ถึง 192Khz/24 Bit (ADC)/(DAC)

2. มิกเซอร์ DENON : DN-X500 Professional 19" ราคา 24000

3. Monitor Speakers-Alesis รุ่น M1 Active ราคา 28,900.00 บาท M1 Active Biamplified Monitor ขนาด: 6.5"
        Crossover: 1500Hz, 8th-order, 48dB/octave filters
        Input Impedance: 20k_ balanced, 10k_ unbalanced
        LF Amplifier: 75 watts, 8_ load
        LF Amp Distortion:less than 0.03% thd @ 30w
        LF Amp S/N Ratio: >110dB, ref. 60W @ 8_, A-wtg., 1kHz
        HF Amplifier: 25 watts, 4_ load
        Connectors: Combination XLR-1/4" jack with input level control

เป็นชุดคอมที่ใช้ฟังเพลงและร้อง โอเกะ ได้อย่าสนุกสนานเลย(เพราะคอมเก็บไฟล์เพลงWAVและโอเกะได้เยอะ) .... แต่ลำโพง มอนิเตอร์เนี่ย ไม่เคยเล่น ใครมีความรู้พอจะว่ากล่าวมันไหม
        ก่อนอื่นเลยคุณ เอา soundcard นี้มาใช้ทำอะไร ? ใช้ อัด หรือเปล่า ถ้าไม่ใช้ ก็เลือก creative ไรงี้ดีกว่า
        เพราะคุณใช้แค่ output ของมันซึ่งมันไม่คุ้มมากๆๆๆ

แล้ว mixer คุณเอามาใช้ทำไร คุณต้องคิดก่อน คุณเคยใช้ mixer มาก่อนหรือเปล่า เพราะถ้าเอามาแล้วใช้ไม่เป็น
        จาเสียดายเงินมากๆครับ mixer denon ถ้าจะเอามาใช้ ร้องเกะ ผมว่าอย่าซื้อเลยครับ มันคนละอย่างกันเลย

แล้วสุดท้าย monitor คุณเคยฟังแล้วหรือยัง ชอบหรือเปล่า ถ้าชอบก็ ok แต่ลำโพงมอนิเตอร์มันจาเรื่องมาก
        เช่นคุณต้องใช้สายสัญญาณที่้เป็น balance ทั้งหมด สายไฟบ้านคุณก็ต้องมี กราวน์ เพราะมานจาไวมากครับ
        แล้วดอก 6.5 นิ้วที่คุณเลือกมาเนี่ย ห้องคุณต้องขนาดใหญ่มากๆเลยนะครับ ถ้าห้องไม่เกิน 3*4 เมตร ผมว่า 5 นิ้วกำลังพอดี เพราะ เบสคุณจะล้นมาก แล่วยิ่งคุณไม่มีประสบการณ์ด้าน sound engineer คุณจะประสบปัญหา
        หลายอย่างด้าน acoustic ของห้อง การวางตำแหน่งของลำโพง อื่นๆ
        แล้วลำโพง มอนิเตอร์ ไม่เหมาะมาร้องเกะแน่นอน เพราะถ้าร้องเกะคุณจะต้องเกิดปัญหา อย่างแรก คือ
        feedback หรือเสียงหอน กับ เสียง distortion หรือ เสียงแตก ซึ่งบางทีอาจทำให้ดอกลำโพงคุณขาดง่ายๆเลย
        ึแนะนำไปใช้ลำโพง pa ดีกว่า

ถ้าจะใช้ร้องเกะแบบ แจ่มๆเลย ผมแนะนำต้องมี
        ลำโพง pa แบบ full range ไม่น่าเกิน 500 watt ไม่ก็ 300 watt ขึ้นอยุ่กับขนาดห้อง
        poweramp ใช้ขับลำโพง เอาียี่ห้อที่เชื่อถือได้ดีๆหน่อย เช่น crown yamaha
        mixer Yamaha รุ่น MG82CX กำลังดีเลย ไว้ต่อ ไมค์โครโฟน กับเสียงจาก soundcard
        compressor ของ dbx ไม่ก็ tapco
        eq 31 band ของ dbx ไม่ก็ tapco
        ไมค์โครโฟน ของ shure รุ่น sm 58
        สายสัญญาณ ของ canare ไม่ก็ belden ต่อ หัวของ nutrik แบบ balance ทั้งหมด

ทุกอย่างต้องเป็นของ แท้ ทั้งหมดนะครับ !!

Comment

ฟังเพลงก็...ลำโพง"ตัวนี้"ไงครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=204537

ตี้แหนะ เหมือนจะเป็นสตูดิโอ แต่ไม่เชิงซะทีเดียว

ยังมีสีเจืออยู่บ้าง(ค่าคอมมิชชั่นจะเก็บภายหลัง) อิอิอิอิ

แก้ลิ๊งค์ให้แร้นครับ หุหุหุหุ
          Last edited by ลุงอ๊อด; 26 May 2008, 13:40:03.

Comment

[QUOTE=gigas2222;2837874]ก่อนอื่นเลยคุณ เอา soundcard นี้มาใช้ทำอะไร ? ใช้ อัด หรือเปล่า ถ้าไม่ใช้ ก็เลือก creative ไรงี้ดีกว่า เพราะคุณใช้แค่ output ของมันซึ่งมันไม่คุ้มมากๆๆๆ ----- ตอบ ใช้ฟังเพลงอย่างเดียวครับ อือ ท่าจะจริงอย่างคุณว่านะ

แล้ว mixer คุณเอามาใช้ทำไร คุณต้องคิดก่อน คุณเคยใช้ mixer มาก่อนหรือเปล่า เพราะถ้าเอามาแล้วใช้ไม่เป็นจาเสียดายเงินมากๆครับ mixer denon ถ้าจะเอามาใช้ ร้องเกะ ผมว่าอย่าซื้อเลยครับ มันคนละอย่างกันเลย ----- ตอบ ไม่เคยครับ แค่อยากเอามันส์ มาเป็นดีเจ และปรับเสียงทุ้มแหลมได้ เนื่องจากเพลงมันเสียงไม่เหมือนกัน อัดมาต่างกันเลยต้องใช้ตัวนี้แต่งเสียง รวมทั้งเคยเห็นร้านปิยะนัสและที่อื่นๆจัดเป็นชุดโอเกะเล็กๆ โดยใช้ มิกเซอร์ Peavey มาประกอบชุด รวมทั้งตนเอง ชอบเล่นบทเป็นดีเจโดยมีอดีตเคยมีแฟนเป็นสาวดีเจครับ อิๆ

แล้วสุดท้าย monitor คุณเคยฟังแล้วหรือยัง ชอบหรือเปล่า ถ้าชอบก็ ok แต่ลำโพงมอนิเตอร์มันจาเรื่องมาก เช่นคุณต้องใช้สายสัญญาณที่้เป็น balance ทั้งหมด สายไฟบ้านคุณก็ต้องมี กราวน์ เพราะมานจาไวมากครับแล้วดอก 6.5 นิ้วที่คุณเลือกมาเนี่ย ห้องคุณต้องขนาดใหญ่มากๆเลยนะครับ ถ้าห้องไม่เกิน 3*4 เมตร ผมว่า 5 นิ้วกำลังพอดี เพราะ เบสคุณจะล้นมาก แล่วยิ่งคุณไม่มีประสบการณ์ด้าน sound engineer คุณจะประสบปัญหา หลายอย่างด้าน acoustic ของห้อง การวางตำแหน่งของลำโพง อื่นๆแล้วลำโพง มอนิเตอร์ ไม่เหมาะมาร้องเกะแน่นอน เพราะถ้าร้องเกะคุณจะต้องเกิดปัญหา อย่างแรก คือfeedback หรือเสียงหอน กับ เสียง distortion หรือ เสียงแตก ซึ่งบางทีอาจทำให้ดอกลำโพงคุณขาดง่ายๆเลย ----- [B]ตอบ ไม่เคยเลย รู้แต่ว่า มันแปลกดี ปรับทุ้มแหลมได้ เลยอยากลองดู และเห็นว่ามันเป็นระดับ สตูดิโอ เสียงน่าจะดี จริงๆใช้ฟังเพลงเป็นหลัก ไอ้โอเกะ มีชุดโฮมใหญ่อีกชุดรองรับอยู่ครับ [/B]

แนะนำไปใช---
            ๑. ลำโพง pa ดีกว่าถ้าจะใช้ร้องเกะแบบ แจ่มๆเลย ผมแนะนำต้องมีลำโพง pa แบบ full range ไม่น่าเกิน 500 watt ไม่ก็ 300 watt ขึ้นอยุ่กับขนาดห้อง ตอบรับครับ
            ๒. poweramp ใช้ขับลำโพง เอาียี่ห้อที่เชื่อถือได้ดีๆหน่อย เช่น crown yamaha ตอบรับครับ
            ๓. mixer Yamaha รุ่น MG82CX กำลังดีเลย ไว้ต่อ ไมค์โครโฟน กับเสียงจาก soundcardcompressor ของ dbx ไม่ก็ tapco eq 31 band ของ dbx ไม่ก็ tapco ตอบรับ ที่ มิกซ์เซอร์ครับ แต่ผมชอบหน้าตามิกซ์สวยๆหนะครับ ส่วนอีคิวผมเคยลงทุนซื้อ ของpeavey และ yamaha ตัวละ 30000 กว่าๆ แต่สุดท้ายปลดออกขายแบบทิ้งๆ ทนปรับเสียงเพี๊ยนไม่ไหว (เมื่อก่อนมัน่ไม่มีเน็ตคุยกันงี้ครับ)
            ๔. ไมค์โครโฟน ของ shure รุ่น sm 58 ตอบรับครับ
            ๕. สายสัญญาณ ของ canare ไม่ก็ belden ต่อ หัวของ nutrik แบบ balance ทั้งหมดทุกอย่างต้องเป็นของ แท้ ทั้งหมดนะครับ ไอ้นี่ยังงงๆอย่

ขอบคุณมากครับ ตอบได้ชัดเจน สะใจดี ผมจะนำคำแนะนำคุณมาพิจารณา อ่านช้าๆ และหาข้อมูลอื่นประกอบ อย่างน้อยสามเที่ยวแล้วจะกำหนดออกมาเป็น แผนงานปรับปรุงชุดเครื่องเสียงฟังเพลงของผมแบบแนวๆ ครับ และตอนช่วงนี้ผมยังอ่านของคุณ NICKKIEZ อยู่แบบมึนๆอยุ่ครับ
            Last edited by Sundayloveyou; 25 May 2008, 21:06:43.

Comment

Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
              ฟังเพลงก็...ลำโพง"ตัวนี้"ไงครับ
              http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=204537
              ตี้แหนะ เหมือนจะเป็นสตูดิโอ แต่ไม่เชิงซะทีเดียว

ยังมีสีเจืออยู่บ้าง(ค่าคอมมิชชั่นจะเก็บภายหลัง) อิอิอิอิ
              คุณอ๊ออดผมตามไปไม่เห็นมีอะไรเลยหนะ .... โปรดกลับมาด่วนนะครับ อิๆ

Comment

ตามหาเว็บที่เกี่ยวข้อง มาประกอบกัน .... เซียนเขาตอบไว้แล้วผมตามเก็บ ....

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=158673
                http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=196030
                http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=189352
                http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=161065

Comment

ปัญหาหลักที่เพื่อนๆในห้องเจอก็คือ เสียงมันไม่มี Image เลยหลังจากอัด อันนี้แน่นอนคับ
                  ไม่งั้นเค้าจะสังเคราะห์กันทำหยุยอะไร? จัดแจงยัดไปเลยครับ Reverb อันนี้ยัดเป็นอันสุดท้ายจะครับ แนะนำแบบนี้นะ หลังจากสังเคราะห์แล้วหาแผ่นไรท์(ไม่ต้องแผ่นดีก็ได้นะครับ)
                  1) สังเคราห์แล้วได้ img ???

2) Reverb เพื่อ ??? ยังไง ช่วยขยายความนิดนึงสิครับ

Comment

คุณอ๊ออดผมตามไปไม่เห็นมีอะไรเลยหนะ .... โปรดกลับมาด่วนนะครับ อิๆ
                    ลำโพงของน้องนิ๊คกี้เค้าหละครับ Monitor Audio รุ่น Studio 2

ถ้าลิ๊งค์ไม่ขึ้นอีกที คงขายลำบาก อิอิอิอิ

Comment

ก้ขอบคุณลุงอ้อด ที่แนะนำสิ่งดีๆให้นะครับ แต่คนเคยรวยอย่างผมตอนนี้ เล่นแค่เออาร์หรือโบส สัก20000 ต้นๆ พอแล้วครับ ไปไกลกว่านั้นม่ายหวาย .... ยังมีอีกหลายอย่างคอยยั่วกิเลสผมอยุ่ครับ อิๆ

Comment

Working...
                      X