Announcement

Collapse
No announcement yet.

P4 3.0 Ht 478 ร้อน 68-80กว่าๆ เป็นไรป่าวงะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• P4 3.0 Ht 478 ร้อน 68-80กว่าๆ เป็นไรป่าวงะ

พอดีว่าเราซื้อ P4 มาใส่แทน celeron เก่า แล้วก็ซื้อซิ้งทองแดง+ซิลิโคนสีทองมาใส่ ตอนแรกนึกว่าพัดลมไม่แน่น แต่ว่าคงไม่ใช่ เพราะเอาเทรอ์โมมิเตอร์(ที่เขาใช้ๆกันตามห้องวิทยาศาสตร์) ไปจ่อกับข้างๆซิ้ง มานวิ่งสูงสุดที่ 40 แต่ดูจากโปรแกรม everest ที่มันอุณหภูมิใกล้เคียงกับที่ดูจาก bios อยู่ที่ 68-71 ไม่ทราบว่านี้มานเป็ฯความร้อนจริงหรือเซ็นเซอร์มานอ๋องะ

ลองเชคดูึีัครับ ว่าติดซิงค์แน่นหรือเปล่า ซิลิโคนทองช่วยนำีความร้อนไม่เท่าไหร่นะครับ ของผมซิงค์นินจามินิ +พัดลม 2ตัว กะ ใช้ mx-2 3.0 ต่ำสุดแค่ 46 เองท่า่น ลองถอดมาเช็ดแล้วทาใหม่ครับ อาจจะไม่แน่นก็ได้
    Last edited by kw01; 19 May 2008, 00:29:46.

Comment

เราว่าน่าจะแน่นนะเพราะเราทำคันโยกหักไปข้างแล้วที 1 แล้วเปลี่ยนอันใหม่แล้วนะก็เกือบทำหักเหมือนกัน ล่าสุดเอาเทอร์โมมิเตอร์จับแนบกับซิ้งดูเวลาเข้าเกมส์ ก็วิ่งไป 48 แต่จากโปรแกรม everest วิ่งที่ 84

Comment

ลองซิลิโคนสีเงินมั่งไหมครับ แต่ซิงค์เดิมๆก็ 60 ํ แล้วนะ ขนาดว่าปกติ ร้อนจริงๆ cpu รุ่นนี้

Comment

เราเคยได้ยินว่าปกติจะร้อน 40-50 เลน่เกมส์ก็ไป 60 หรือว่าแล้วแต่ซิ้งหว่า - -" แต่แหมใช้เทอร์โมมิเตอร์บ้านๆวัดซิ้งร้อนแค่ 42 ถ้าคิดว่าโดยตรงก็ +10 ไปหน่อยเกินๆไว้ ก็น่าจะวิ่งที่ 52 แค่นี้ 84-42=42 โห *0* ต่างกันมากมาย ก็เลยพางงงิก เคยอ่านว่า bios อาจทำให้เว็นเซอร์เพี้ยนไป ไม่รู้จริงแท้แค่ไหนก็เลยลงภาพ bios ให้ดู

Comment

อืมม อาจจะมีส่วนนะครับ ต้องดูในไบออสตอนบู๊ตเครื่องอีกทีนะ แต่ 84 นี่ ร้อนเกินไปล่ะผมว่า

Comment

ปกติครับ เมื่อก่อนใช้ก็ยังงี้

Comment

เมื่อเช้าเปิดดูไบออส เริ่มที่ 56 แล้วก็เพิ่มจนสูงสุด 86 ลงๆขึ้นๆ 80-86 เฮ้อ ทำเอากลัวไปเลย แต่ว่ายังไม่ได้ลองเล่นเต็มที่แล้วดู ถ้าเต็มที่แล้วแฮงนี้สงสัยจะจริง - -" ถ้าจริงนี้ TT

Comment

p4 3.0 775 sink เดิม ความร้อน 50+ ถือว่าปกติครับ เครื่องน้องผมก็เป็น ก็ hitachi แหละครับอัดเข้าไป
                  รองเจอร์ 3.0e 478 ดูครับ ปกติ60+ ยังเปิด 24ชม.มา3ปี ยังวิ้งฉลุยเลยครับ

Comment

3.0e ตัวเก่าผม idle 55-60 เท่าไรจำไม่ได้ครับ แนะนำอย่าให้ idle ไปแตะที่ 75-80 คอมมันจะอืด

ดูจากอาการแล้ว ถ้าไม่ดับไม่วูบ ไม่ค้าง ก็อาจจะ censor เพี้ยนครับ

จะให้ดีลองเช็ดซิลิโคนออกให้หมดแล้วทาเข้าไปใหม่ ประกบแน่นๆ

ผมเคยซิลิโคนเสื่อม ร้อนจี๋เลย คอมอืดอีก

Comment

P4p800 3.0 HT 478 รุ่นเดียวกับผมเลย ปัญหาก็เหมือนกันครับ

เค้าบอกว่า อภิมหาโคตะระร้อน

ของผมใช้ Cpu-Z วัดได้ 70-73 ํc

ดูในไบออส ได้ 38-42 ํc

อาการตอนนี้

คอมไม่อืด

ทำงานได้สบาย

แต่ เล่นเกมส์ไม่ได้ เล่นแล้ว มักจะดับไปเลย ไม่ก็ค้าง ต้องรีเซ็ตสถานเดียว

ประมาณได้ว่า PSU ผมอาจจะเสีย

ก็ไม่รู้เหมือนกัน วอนท่านๆ แนะนำด้วยครับ

Comment

พัดลมเดิมป่าวครับ หมุนรอบต่ำไปนิดนะครับ แต่ยอมรัยรุ่นนี้ร้อนจริง พาเพื่อนไปซื้อมากับมือ อยู่ห้องเดียวกันพัดลมดังอย่างกะโรงสีเลย 5000 กว่ารอบหุๆๆๆๆ

แถมๆๆๆ ซิงค์ทองแดงกับอลูมิเนียมขอบอกง่าใช้งานจริงต่างกันไม่มากนะครับ แทบจะไม่เห็นผลต่าง แต่เรามักจะคิดว่าทองแดงมันนำความร้อนได้ดดีกว่ามากๆ ก็เลยทำให้พวกผลิตอุปกรณ์ระบายความร้อนเห็นช่องทางทำตลาดตามความเชื่อของเรานั่นเอง

อาวแบบง่าบๆละกัน ถ้าเปรียบว่าทองแดงบริสุทธิ์นำความร้อน 100% นะ 4 อันดับแรกของโลหะบริสุทธิ์ที่นำความร้อนได้ดีที่สุดคือ
                        1. เงิน 106%
                        2. ทองแดง 100%
                        3. ทอง จำไม่ได้หว่าเรียนมาหลายปีแล้ว
                        4. อลูมิเนียม ถ้าจำไม่ผิด 86%
                        ส่วนเหล็กบริสุทธิ์ แค่ 27 %เอง แต่ก้ทำให้เราดดนไฟฟ้าช็อตตายได้ง่ายๆ

Comment

P4 3.0e 478 ร้อนแปลกๆแต่ทำงานปกติ เล่นเหมือนเดิม ไม่ค้าง มีบ้างแบบเดี๋ยวประแปลงรหัสหนังก่อนไรด์ก่าดูหนังไปพร้อมๆกันเปิดเว้บอีกบาน ก็เลยค้างไปแปปนึง ครั้งเดี๋ยตั้งแต่ใช้มาเกือบอาทิตย์และ แล้วก็นะซิ้งเป็นแบบทองแดงซื้อมาใหม่ ทองแดงตรงกลางอะไม่ใช่ทั้งหมด ที่ขายตามร้านราคาประมาณ 350-370 เนี้ยแหละที่พันทิพย์งามมันขายงี้ ซิลิโคนเอาออกมาทาใหมาอีกรอบและเขา่ากันว่าอาจไม่แน่ก็เช็ดทาใหม่เหมือนเดิม เพราะใช่ซิลิโคนสีทองตอนแรกก็ว่าจะเอาสีเงินอะเขาว่าดีก่า แต่มานมะมีแท่งเล็กเลยอาสีทองมา แต่เราว่ามานคงเพี้ยนแหละปล่อยมานไป เพราะอีกอย่างไม่ได้ overclock

Comment

ครับ

Comment

p4 2.8e ของผมยังไม่เคยร้อนเกิน50

Comment

Working...
                              X