Announcement

Collapse
No announcement yet.

เซงชีวิตสุดๆ harddisk เดี้ยง เฉยเลย ไม่มีอาการเตือนเลยซักนิด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ทำเอาคนทำ RAID0 เสียวไปตามๆกัน

Comment

ผม ลง dvd หมดครีับ

Comment

ท่าน laseractive (จขกท) ใช้ PSU ยี่ห้อไร รุ่นไร อะครับ

Comment

ของผมเป็นเมื่อวานซืน ฮาร์ดดิสก์ ไม่รู้จักว่าตัวเองเป็นฮาร์ดดิสก์ 0 0

พอลงไดรว์เวอร์ให้มันไป ปรากฏว่า ลงวินโดวส์ไม่ได้

เลยไปซื้อ ฮาร์ดดิสก์ลูกใหม่มา เมนบอร์ดดันไม่รับ SATA ทั้งๆที่บูตปกติ รู้ว่ามี SATA 2 พอร์ต

เซ็ง สงสัยได้ออกใหม่ทั้งยวง

Comment

okผมรู้แล้วว่ามันเป้นยังไงใครไม่เชื่อ ว่าเวรกรรมมีจริง พังแล้วครับhddตัวนั้น160Gที่บอกไป ข้อมูลหายหมดส่งเครมเอาเทินลูกใหม่มะละ500G เซ็งเลยเสียดายขอมูลแต่พอโพสเสร็จปุป คอมก็จอฟ้าHDDดังแก็กๆๆๆๆๆๆแล้วก็ยาวเลย เซ็งมาก คิดว่าเก่าไปใหม่มาละกาน

Comment

ไว้อาลัยครับ เคยเป็นเหมือนกัน

Comment

Originally posted by ocwiz View Post
                เคยหนัก ๆ 2 หนแน่ะครับ
                หลังจากนั้นก็จำฝังใจไว้เป็นบทเรียนครับ

ผมจะทำ RAID1 mirror ไว้ตลอดแล้วครับ
                แยกไดรว์ C ไว้ต่างหากอีกลูกเลย ไม่ต้อง RAID

ปัจจุบัน Mainboard อย่าง Gigabyte ราคาแค่ประมาณ 3,500 บาท
                ก็มี Intel Matrix SATA ICH9R ให้ตั้ง 6 พอร์ต ทำ RAID ได้สบาย ๆ
                ถ้าจะทำ Mirror ก็เสียตังซื้อ HDD อีกลูกเดียว คุ้มแน่ ๆ ครับ HDD ราคาลงเอา ๆ
                เปรียบเหมือนกับมีประกันชั้น 1 ซึ่งคุณจะไม่เห็นค่าเลยจนกว่ารถคุณจะเสียหายพังยับไปก่อน

ถ้าท่านทำตามนี้จะช่วยป้องกันไม่ให้เสียใจ เสียดายข้อมูลในภายหลังครับ

ป.ล. UPS ก็ต้องใช้นะครับ จ๋าขอ
                ขอดู Harddisk benchmark หน่อยสิครับ

Comment

ผมก็เคยเสียจาก RAID นะตอนนั้น 4 ตัวเลยไปพร้อมกัน ช็อค แต่ก็ต้องทำใจ

Comment

ผมใช้ซีเกตทั้งบ้าน ตกใจนะเนี่ย กลัวเป็นเหมือนกัน -*-

มีตัว 500GB ไว้เก็บแบ๊คอัพข้อมูลทั้งหมดอยู่ในลูกเดียว ชักกลัว ๆ มันเดี้ยงขึ้นมาเสดแน่ T^T

แต่มีตัวนึง 160GB ผมใช้โหลดบิทปามานสามอาทิด-เดือนนึง ปิดหนึ่ง ชม. ยังหวั่น ๆ อยู่ ตัวนี้เปิดเครื่องอยู่เคสตกหลังช่องคอม ทำเอาวินโดว์ค้างไปเลย ไฟตก ไฟดับ โดนมาหมดแล้วตัวนี้ ผมว่าคงอยู่กับผมอีกไม่นานหล่ะมั้ง หุหุ

Comment

ของผมเคยเป็นกับ HDD ซัมซุงคับ
                      มีอาการค้าง บ่อย ๆ เตือนมาก่อนแต่ก็ไม่ได้สังเกตเสียงที่ออกมาจาก HDD
                      อีกไม่นานมันก็ลาโลกไปคับ
                      งานที่ตัวเองเก็บสะสมมาตลอด (ตอนนั้นใช้ HDD แค่ตัวเดียวเลย)
                      แบ็คอัพข้อมูลได้นิดหน่อยได้บ้างไม่ได้บ้าง
                      ตอนนั้นมีประกันแค่ 3 ปี พอครบ มันก็ไปพร้อมกับประกันเลยคับ
                      ถ้ามีเงินอีกซักหน่อยคงจะลองทำ Raid ดูบ้าง
                      (แบบที่เขียนลงทั้ง 2 ลูกพร้อมกันแบบแบ็คอัพ แต่ก็ยังไม่ได้ศึกษายังทำไม่เป็นเลยคับ)

ที่คิดไว้ก็ต้องมี 3 ลูก (หรือเปล่า)
                      1. ลูกหลักลง Windows
                      2. เก็บข้อมูล
                      3. เก็บข้อมูล (สำรอง ข้อมูลเหมือนกับลูกที่ 2 ทั้งหมด)

น่าจะประมาณนี้เนอะ หุหุ

Comment

เคยเจอ มาเมื่อปีที่แล้วเหมือนกันงับ.... ของผมเป็นเพราะ ไฟกระชาก

ข้อมูลที่ เก็บๆ ไว้ บางอย่างเป็น ข้อมูลส่วนตัวตั้งแต่สมัยเรียน ม. ปลาย รูปภาพ ทีระลึกบ้าง งานสมัย มหาลัยบ้าง ปายที่ชอบๆ หมดแล้วงับ T.T

Comment

Originally posted by deeeeluxe View Post
                          ของผมเคยเป็นกับ HDD ซัมซุงคับ
                          มีอาการค้าง บ่อย ๆ เตือนมาก่อนแต่ก็ไม่ได้สังเกตเสียงที่ออกมาจาก HDD
                          อีกไม่นานมันก็ลาโลกไปคับ
                          งานที่ตัวเองเก็บสะสมมาตลอด (ตอนนั้นใช้ HDD แค่ตัวเดียวเลย)
                          แบ็คอัพข้อมูลได้นิดหน่อยได้บ้างไม่ได้บ้าง
                          ตอนนั้นมีประกันแค่ 3 ปี พอครบ มันก็ไปพร้อมกับประกันเลยคับ
                          ถ้ามีเงินอีกซักหน่อยคงจะลองทำ Raid ดูบ้าง
                          (แบบที่เขียนลงทั้ง 2 ลูกพร้อมกันแบบแบ็คอัพ แต่ก็ยังไม่ได้ศึกษายังทำไม่เป็นเลยคับ)

ที่คิดไว้ก็ต้องมี 3 ลูก (หรือเปล่า)
                          1. ลูกหลักลง Windows
                          2. เก็บข้อมูล
                          3. เก็บข้อมูล (สำรอง ข้อมูลเหมือนกับลูกที่ 2 ทั้งหมด)

น่าจะประมาณนี้เนอะ หุหุ
                          คุณเข้าใจถูกต้องแจ่มแจ้งดีแล้วครับ
                          Drive C แยกไปเลย จะขนาดเท่าไรก็แล้วแต่การใช้งาน
                          ลง Windows ลง Games ต่าง ๆ ลงในนี้ให้หมด
                          ความหมาย Drive C ก็คือถ้าเสียไปทันที คุณไม่เสียใจอะไร เนื่องจากคุณไม่มีข้อมูลสำคัญ
                          ใด ๆ เก็บไว้
                          ถ้าอยู่ในประกัน ก็ถอดไปเคลมเอาตัวใหม่มาลง Windows เสียเวลา + หัวเสียนิดหน่อย

อีก 2 ลูกนั้น ต้องซื้อเป็นแฝดนะครับ เอารุ่น + ขนาดเดียวกันเป๊ะ เพื่อความขลัง
                          เอ้ย เพื่อประโยชน์ในการทำงานของ RAID Controller ครับ

ตอนนี้อย่าง 500 GB RE2 ของ Western Digital ราคาแค่ 3 พันปลาย ๆ
                          เอามาทำ RAID1 Mirror เห็น 1 ไดรว์ สมมติว่า ไดรว์ D ละกัน

Drive D เก็บทุกสิ่งทุกอย่างที่คุณคิดว่าอยากป้องกันไว้ เช่น
                          My Documents, รูปถ่าย, File สำคัญอื่น ๆ
                          ถ้าคุณเน้น ๆ คุณภาพ Drive ระดับองค์กร หรือที่เค้าเรียก Enterprise Grade
                          Western ก็มี RE, RE2 ส่วน Seagate มี ES.2
                          ราคาไม่แพงกว่า Drive ธรรมดามากเท่าใดนัก
                          มันมีอายุเฉลี่ย MTBF - Mean Time Before Failure กว่า 1,200,000 ชม.!!!
                          แม้ Drive Desktop ที่ MTBF สูสี แต่ส่วนประกอบใน Drive Enterprise จะ
                          คุณภาพสูงกว่าเยอะครับ ทำให้มันทนทานเป็นที่สุด คุ้มราคาที่แพงกว่าไม่มากยิ่งนัก

โอกาสที่ drive D 500 GB แฝดจะเสีย Fail พร้อม ๆ กันนี่น้อยมาก ๆ ครับ
                          ถ้าตัวใดตัวหนึ่งเสีย คุณก็แค่ถอดไปเคลม เอาตัวใหม่มาเสียบ
                          RAID Controller จะซ่อม Mirror กลับมาให้เอง เห็นไหมครับ ชีวิตง่ายขึ้นเยอะมั้ยครับ

เชื่อผมเถอะหา UPS ดี ๆ สักตัว แนะนำ APC
                          ทำ RAID1 เพื่อเก็บข้อมูล เพื่อน ๆ จะไม่มีวันพบกับความหายนะสูญเสียข้อมูลอีกเลยครับ

ปล.ถ้าตังเยอะ เพิ่ม Drive C ทำ 2 ลูกวิ่งพร้อมกันได้เลยนะครับเค้าเรียก RAID0
                          RAIDศูนย์ เห็นพื้นที่เป็น 2 เท่าตัวเลยครับ สมมติขนาด 500GB 2 ลูก
                          คุณก็จะได้ Drive C ขนาด 1TB สปีด X2 คราวนี้ Windows และ
                          โปรแกรมวิ่งเร็วเป็นจรวดแถมอีกต่างหาก

Comment

ผมใช้ PSU TAGAN 600w ครับ ต่อกับ UPS Leonic 750VA

คือมันไปโดยไม่บอกกล่าวอะไรก่อนเลย ตอน shut down ก็ยังปกคิดีอยู่ แต่พอมาเปิดใหม่ มันก็ ไม่ detect ซะแล้ว

Comment

อ้อ เครื่งผมี

- drive dvd 3 ตัว
                              - hdd 2 ลูก
                              - ati 3870 oc 1 ตัว
                              - ram 2g x2
                              - cpu e8400 + freezer 7 pro

ผมว่า ไม่น่าจะเกี่ยวกับ ระบบไฟนะครับ

Comment

Originally posted by laseractive View Post
                                อ้อ เครื่งผมี

- drive dvd 3 ตัว
                                - hdd 2 ลูก
                                - ati 3870 oc 1 ตัว
                                - ram 2g x2
                                - cpu e8400 + freezer 7 pro

ผมว่า ไม่น่าจะเกี่ยวกับ ระบบไฟนะครับ
                                Case คุณดูแล้วไม่น่าจะเกิดจากระบบไฟครับ

ผมพูดถึงเคสทั่ว ๆ ไปนะครับ คนส่วนใหญ่ละเลยเรื่อง
                                1.คุณภาพ PSU วัตต์น้อยไปบ้าง คุณภาพไม่ดีบ้าง
                                2.คุณภาพของไฟ AC ครับ ไฟตก ไฟเกิน ไฟดับ บ่อย ๆ ทำให้ HDD อายุสั้นลงมากทีเดียวครับ
                                ปัญหาเหล่านี้ป้องกันได้บ้างถ้ามี UPS ดี ๆ ที่มี stabilizer ในตัวช่วยให้ไฟนิ่ง ไม่หวือหวาครับ

ผมเห็นชัดเจนคอมที่ สนญ. ไฟเรียบ HDD อายุเฉลี่ยเกิน 5 ปีไปแล้วครับ
                                คอมที่หน่วยงานไฟกระชาก ไฟเกิน ฟ้าผ่า ขนาดมี UPS ช่วย HDD ทะยอยเข้ามาเคลมอายุน้อยกว่าแน่นอนครับ

Comment

Working...
                                X