Announcement

Collapse
No announcement yet.

บูตเครื่องแล้วทำไมต้องกด F1 ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บูตเครื่องแล้วทำไมต้องกด F1 ???

ขอความช่วยเหลือหน่อยครับว่าทำไม แต่ก่อนตอนใช้ Intel 630 ไม่เห็นต้องกดอะไร แต่พอเปลี่ยน
    ซีพียู เป็น Pentium D 925 ตอนบูตมันจะขึ้น
    " Intel CPU uCode Loading error"
    "Press F1 To Resume"
    มันขึ้นอย่างนี้อะคับทำไงช่วยทีคับ
    ใช้เมนบอร์ดของ Asus P5LD2

ลองเข้า bios ไป disable หัวข้อ 0 excute bit อะไรซักอย่างอ่ะครับ ลองดู

Comment

ลองตามท่าน tassapon ดูก่อน หรือ อ่านคู่มือ ครับ

Comment

disable ลองดูแล้วครับ แต่มะหายคือมัน disable ไปเพื่อไม่ให้ต้องกดF1 อะคับแต่มันจะมีเสียงดังระหวางบูตอีกตือนึง จะเห็นว่ามันขึ้นเออเรอร์แวบๆแล้วก้อจะบูต แต่ถ้าไม่disableจะต้องกดF1อะครับ

Comment

ก็คือ disable แล้ว ไม่ต้องกด มันก็ผ่าน แต่ก็ขึ้น error อยู่ดีใช่มะคับ - -

ผมก็ไม่รู้แล้วคับว่าที่ error มันเป็นอาราย แหะๆ

Comment

งั้นก็ไปdisableตรงตรวจจับall errorประมาณนี้แหละครับจำคำเต็มๆมันไม่ได้

Comment

ลองๆหาดูแล้วครับมันไม่มีรึต้องลองแฟรชไบออตดูดีครับ

Comment

เย๊ผมทำหายแล้วครับด้วยการอับเดทไบออสเรียนร้อยเลยครับ เห๊ย....หายใจโล่งเลยครับ

Comment

Working...
                X