Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดเครื่องติดแต่ไม่ขึ้นจอครับ ไฟแดงกระพริบตลอด แก้อย่างไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดเครื่องติดแต่ไม่ขึ้นจอครับ ไฟแดงกระพริบตลอด แก้อย่างไรครับ

น้องยกเครื่องมาให้ บอกว่าเล่นไปแล้วดับ แล้วก็เปิดไม่ติด เครื่องนี้พัดลมค่อนข้างดังมาก socket a ผมก็เลยลองเปลี่ยนพัดลมเพราะซื้อมากะจะเปลี่ยนให้น้องพอดี แต่ว่าก่อนที่จะใส่ก็เปิดติดแต่ไม่ขึ้นจออยู่แล้วครับ ผมก็เลยเปลี่ยนพัดลม เลยอยากจะถามดังนี้ครับ
    1. ผมทดลองเปลี่ยนแรมแล้วหลายอัน ก็ไม่ขึ้นจอครับ
    2. ผมลองเอาการ์ดจอมาเปลี่ยนแล้ว ก็ไม่ขึ้นจอ จอกระพริบสีแดงตลอด
    3. ผมจับดูที่ซิ้งสีเงินนะครับ มันไม่ร้อนเลย ลองเปิดเครื่องทิ้วไว้ (นี่แสดงว่าเป็นที่ Cpuหรือเปล่าครับ)
    4. ผมจับแรมดูแล้วก็ไม่ร้อนเลยครับ...อย่างนี้หมายความว่าอย่างไรครับ
    5. ผมทดลองถอดถ่านไบออสแล้ว ก็เหมือนเดิม

****** อาการอย่างนี้จะแก้อย่างไรดีครับ....ขอบคุณครับ

ลองเทส psu อีกอย่างคับ

Comment

แต่พัดลมหมุนนะครับ psu ไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ

Comment

การ์ดจอ ออน หรือ แยก คับ

Comment

อ่า socket a ค่อยข้าง เซ้นสิทีฟ ลองขยับดูให้ดี CPU แรงกดที่ซิ้งทำต่อ CPU ก็มีผลปรับให้มันอ่อนลงหน่อยก็ได้ครับอย่าให้มันแน่นมากไป ถอดแรมให้เหลืออันเดียวสลับกันไปเผื่อแรมมีปัญหา ปัดฝุ่น AGP Slot หรือ PCI Ex Slot อย่าให้มีไรติดค้่าง ลองทำดูนะครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ ได้แล้วครับ

Comment

Working...
            X